Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้ตัวอย่าง Procedure และ WI ของงานสโตร์ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 Parn1

Parn1

Posted 17 June 2009 - 04:52 PM

ตอนนี้กำลังทำ 14001 อยู่ค่ะ อยากจะได้ Procedure และ WI งานสโตร์ ที่ครอบคลุมทั้ง 2001:2008 และ 14001 ถ้าสงสารกรุณาช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 panisa.k

panisa.k

(@_@)

• Super Power Members

Posted 17 June 2009 - 05:03 PM

โถ..โถ..โถ น่าสงสารจิงๆ แต่ไม่ได้ทำ14001 อ่ะ
พี่ๆ กูรูช่วยน้องเค้าหน่อยค่าาา laugh.gif สู้..สู้

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 17 June 2009 - 05:07 PM

QUOTE(Parn1 @ Jun 17 2009, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้กำลังทำ 14001 อยู่ค่ะ อยากจะได้ Procedure และ WI งานสโตร์ ที่ครอบคลุมทั้ง 2001:2008 และ 14001 ถ้าสงสารกรุณาช่วยตอบด้วยนะคะ

ผมไม่รู้นะว่าสโตร์คุณเกี่ยวข้องกับ ISO14001 ขนาดไหน แต่ของผมจะเป็นเรื่องของการจัดการขยะที่เกิดขึ้นจากกิจกรรมของสโตร์ระบุไว้ใน Procedure ของสโตร์โดยจะมีการอ้าง WI การคัดแยกขยะใน Procedure ดังกล่าว
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 17 June 2009 - 09:48 PM

QUOTE(Parn1 @ Jun 17 2009, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ที่ผ่านมาๆ เรามักจะนิยมทำ procedure or work instruction ตามอย่างกันมา
โดยที่อาจจะคิดถึง ประเด็นด้านสิ่งแวดล้อมขององค์กร น้อยไปซักนิด

ลองเริ่มต้นแบบนี้ดูมั้ย....เริ่มจากการ กำหนด "กระบวนการ" ที่จำเป็น ออกมาก่อน เช่น

กระบวนการที่จำเป็นสำหรับ warehouse service ประกอบด้วย
1) รับข้อมูลสินค้าเข้าคลัง 2) วางแผน 3) รับ และ ตรวจสอบสภาพ/จำนวนสินค้า --->4) จัดเก็บสินค้าใน location ---> 5) เบิกจ่าย & จัดเตรียมจัดเก็บสินค้า 6) จัดส่ง

จากนั้นชี้บ่ง aspect ในแต่ละ process

aspect จาก process 1-2 ได้แก่ กระดาษที่ใช้แล้ว ตลับหมึกจากเครื่องถ่ายเอกสาร โอโซนจากเครือ่งถ่ายเอกสาร ฯลฯ
aspect จาก process 3 ควันดำจากท่อไอเสียรถบรรทุกที่มาส่งสินค้า ฯลฯ
aspect จาก process 4 ควันดำ CO2 No3 จากท่อไอเสียรถยก การสิ้นเปล้อง้เชื้อเพลิง ฯลฯ
ฯลฯ

เมื่อเราทราบว่า แต่ละกระบวนการนั้น มี aspect อะไรเกิดขึ้นบ้าง ก็จึง็ กำหนดวิธีควบคุม aspect เหล่านั้น

เช่น จะทำอะไร จะทำยังไงกับ กระดาษที่ใช้แล้ว 1 หน้า 2 หน้า
จะทำอะไร จะทำยังไงกับ ตลับหมึก โอโซน จากเครื่องถ่ายเอกสาร

จะทำอะไร จะทำยังไงกับ ควันดำ CO2 NO3 จากรถยก รถบรรทุกที่มาส่งสินค้า

จะทำอะไร จะทำยังไงให้ประหยัดเชื้อเพลิงจากการใช้รถยก ฯลฯ

พอเป็นไอเดียนะครับ
"

#5 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 18 June 2009 - 11:00 AM

เบื้องต้นตอนนี้คุณ Parn1 มีprocedureของระบบคุณภาพอยู่ในมือแล้ว แต่ตอนนี้อยากจะเพิ่มระบบสิ่งแวดล้อมลงไปในprocedureตัวเดียวกัน(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกห
รือเปล่านะ) ถ้าเป็นเช่นนั้นลองพิจารณาตามลำดับต่อไปนี้ครับ

QMS Flow >>> FMEA >>> Control Plan >>> WI
EMS Flow >>> Aspect >>> Significant >>> WI

ลองพิจารณาเปรียบเทียบและค่อยๆทำความเข้าใจความสัมพันธ์กันดูนะครับ ต่อจากนั้นน่าจะไม่มีอะไรยากแล้วครับ

Oooo

#6 nemojung

nemojung

Posted 27 September 2011 - 11:04 AM

ขอด้วยคนนะค่ะ พอดีกำลังทำระบบเหมือนกันค่ะช่วยส่งให้ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
E-mail fish_nemo_4@hotmail.co.th

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users