Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเรื่องการจัดทำ awareness ของ ISO 9001:2008

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 disc

disc

Super Member

• Power Members

Posted 18 June 2009 - 11:29 AM

ถ้าไม่เคยอบรมพนักงานเกี่ยวกับ awareness เลยจะเริ่มต้นอย่างไรดีค่ะ
ระบบดำเนินมาจนจะต่ออายุแล้วคนเก่าที่รับผิดชอบอยู่ลาออกไป
ก็ไม่มีการจัดทำ awareness เลย ผู้ใหญ่ไม่ค่อยเห็นความสำคัญ
การอบรมนี้จะทำอย่างไรดีที่จะให้พนักงานฝ่ายผลิตมาอบรมได้
เพราะที่บริษัทจะเน้นเรืองการทำยอดผลิตให้ได้ คนใหม่อย่างเรา
เลยไม่รู้จะเริ่มทำอะไรก่อนค่ะและหลักการอบรมเรื่องนี้
ควรจะมีหัวข้ออะไรบ้างค่ะที่ไม่ต้องใช้เวลาอบรมมาก angry.gif

#2 NuNing

NuNing

Premium Member

Posted 08 July 2009 - 03:10 PM

เรื่องหัวข้อการอบรมควรจะดูตามความเหมาะสมของแต่ละธุรกิจค่ะ
แต่ละที่ หัวข้อไม่เหมือนกัน ดังนั้น ลองทำหัวข้อที่คิดว่าเหมาะสม
นำเสนอเจ้านายค่ะ awareness สามารถเพิ่มได้ทุกหน่วยงาน
แต่ถ้าผู้ใหญ่ไม่เห็นความสำคัญ ก็ควรเลือกหน่วยงานที่กระทบต่อ
การทำงานเป็นหลักก่อน เช่น ฝ่ายผลิต ฝ่ายควบคุมคุณภาพ ก็ได้
ส่วนเรื่องผู้บรรยาย ก็อาจจะใช้คนข้างในเรานี่แหละ ที่คิดว่ามีความรู้
พอจะถ่ายทอดได้ เป็นคนให้ความรู้ก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ต้องเปลืองเงิน บริษัท
แบบนี้อาจจะพอผ่านอนุมัติได้

เอาใจช่วยค่าาาาาา

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 08 July 2009 - 03:38 PM

อาจเริ่มต้นจากนำ Customer complaint มาสื่อสารก่อนก็ได้นะครับ

#4 DOC

DOC

Premium Member

Posted 08 July 2009 - 04:39 PM

ควรจะเน้นในเรื่องของการปฏิบัติงานของคนในแต่ละหน้าที่แต่ละตำแหน่งก่อนค่ะ
การที่จะทำให้สินค้าได้คุณภาพ ก็ต้องมาจากงานของแต่ละคน ถึงจะออกมาเป็น Product ที่มีคุณภาพได้
อาจจะยังไม่ต้องพูดถึงภาพรวมก็ได้ ซึ่งถ้าต้นมาดี ปลายก็จะออกมาดีค่ะ
ดังนั้นคนทุกคนในองค์กรคือตัวขับเคลื่อนให้ Product ขององค์กรได้คุณภาพ

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 11 July 2009 - 08:44 PM

ของ Tik มีโครงการ "เปิดบ้านคุยกัน" อยู่ช่วงนึงค่ะ
ใช้เวลาก่อนเริ่มงาน 10-15 นาที เพื่อไม่ให้กระทบการผลิต
เวียนไปตามแผนกต่างๆ เน้นเรื่องการปฏิบัติตามมาตรฐาน
จากนั้นก็โยงเข้าสู่ปัญหาคุณภาพของแผนกที่เราเข้าไป
ชี้แจงให้เห็นถึงผลกระทบ จากน้อยไปมาก ถึงมากที่สุด

การเข้าไปแบบนี้จะไปถึงตัวพนักงานเองถาม-ตอบได้ใกล้ชิด
แต่อย่าเอาสาระไปอย่างเดียวนะคะ อย่างนั้นไม่มีใครอยากฟังแน่เลย
เอาฮาด้วย เป็นกันเองอย่างสุดๆ แล้วก็ต้องใจเย็นอย่างสุดๆ
เพราะเราจะเจอคนหลายประเภทมากๆ ค่ะ

ถ้่าสนใจวิธีนี้ก็เอาไปใช้ได้นะคะ

#6 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 13 July 2009 - 08:10 AM

QUOTE(tik815 @ Jul 11 2009, 08:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของ Tik มีโครงการ "เปิดบ้านคุยกัน" อยู่ช่วงนึงค่ะ
ใช้เวลาก่อนเริ่มงาน 10-15 นาที เพื่อไม่ให้กระทบการผลิต
เวียนไปตามแผนกต่างๆ เน้นเรื่องการปฏิบัติตามมาตรฐาน
จากนั้นก็โยงเข้าสู่ปัญหาคุณภาพของแผนกที่เราเข้าไป
ชี้แจงให้เห็นถึงผลกระทบ จากน้อยไปมาก ถึงมากที่สุด

การเข้าไปแบบนี้จะไปถึงตัวพนักงานเองถาม-ตอบได้ใกล้ชิด
แต่อย่าเอาสาระไปอย่างเดียวนะคะ อย่างนั้นไม่มีใครอยากฟังแน่เลย
เอาฮาด้วย เป็นกันเองอย่างสุดๆ แล้วก็ต้องใจเย็นอย่างสุดๆ
เพราะเราจะเจอคนหลายประเภทมากๆ ค่ะ

ถ้่าสนใจวิธีนี้ก็เอาไปใช้ได้นะคะ

วิธีของติ๊กดีนะคล้ายกับของญี่ปุ่น แต่ญี่ปุ่นเขาจะให้ทุกคนออกมาเล่าปัญหาในการทำงานแล้วช่วยกันคิดแก้ไขปัญหาร่วมกันก่
อนการทำงาน 15 นาที หรือมีเรื่องเล่าอะไรก้อได้มาคุยกันก่อนการทำงานเืพื่อฝึกให้พนักงานมีส่วนร่วม และการแสดงออก
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 disc

disc

Super Member

Posted 13 July 2009 - 08:11 AM

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับทุกคำแนะนำที่ช่วยเหลือมาค่ะ biggrin.gif

#8 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 13 July 2009 - 12:03 PM

เป็นกิจกรรมที่สำคัญที่เราไม่ควรมองข้ามครับ เข้ากับคำพูดที่ว่า เด็ดดอกหญ้า สะเทือนดวงดาว
พนักงานเปรียบเสมือนดอกหญ้า เป้าหมายของบริษัทเปรียบเสมือนดวงดาว แต่ถ้าดอกหญ้าทุกๆดอกไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องคุณภาพ
รับรองได้ว่า ดวงดาวดับแสงแน่ๆ
สู้ๆครับ ต้องการเทคนิคเพิ่มเติมยังไงก็บอกได้ ยินดีช่วยเหลือครับ
ขอแนะนำว่า ให้ใช้ภาษาของพนักงานน่ะ อย่าวิชาการมากนัก สอดแทรกเนื้อหา ตัวอย่าง ที่เป็นเรื่องใกล้ตัวของเขาบ้าง จะทำให้เขามองเห็นภาพได้ง่ายขึ้นครับ

สู้ๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users