Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถาม < เรื่องการเอาตราสัญลักษณ์ไปโชว์บนวัตถุ หรือ สิ่งของ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 ArmAirbus

ArmAirbus

Super Member

Posted 20 June 2009 - 11:40 AM

คำถามที่ 1 ครับ ผมอยากทราบว่า การเอาตราสัญลักษณการรับรองระบบ ไปใช้ในเอกสารเพื่อส่งไห้ลูกค้าทราบ เช่น
ใบเสนอราคา ใบสั่งซื้อ อะไรพวกนี้ได้ใช้มั้ยครับ

แต่ถ้าเป็น ในใบของผลการทดสอบของผลิตภัณท์ที่มีการทดสอบในบริษัท เช่นการทดสอบวัดค่าต่าง ๆ ได้หรือเปล่า
และ ผมเห็นบริษัท นึง นำตราสัญลักษณ์ไปใช้ในส่วนของเอกสารของบัญชี เช่น ใบวางบิล รับเช็ค ผิดหรือเปล่าครับ ?

คำถามที่ 2 ครับ
การนำเอาตราสัญลักษณ์การรับรองมาตรฐานอุตสาหกรรม มอก. ไปเเป๊ะบนรถรับส่ง ตรงนี้ได้หนรือเปล่าครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 20 June 2009 - 12:28 PM

ตอบ 1. โดยทั่วไป CB ส่วนใหญ่ อนุญาตให้นำเครื่องหมายการรับรองระบบไปใช้ในนามบัตร หัวกระดาษจดหมาย ใบเสนอราคา การวางบิล รับเช็ค (เก็บแชร์) พวกนี้ได้ครับ
แต่ส่วนใหญ่อีกเหมือนกันก็จะมีข้อห้าม นำไปเป็นส่วนหนึ่งของการออกรายงานผลการทดสอบ เช่น COA เป็นต้น นอกจากการได้ acrredited จากระบบ ISO17025 เราสามารถนำไปใช้ประกอบการรายงานผลวิเคราะห์ ตาม scope ที่เราได้รับการ accredited ได้ครับ

ข้อ 2 ไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้มาช่วยตอบ

#3 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 June 2009 - 01:09 PM

rolleyes.gif การใช้สัญญลักษณ์ในที่ต่างๆนั้นมีข้อกำหนดของเจ้าของตราไม่เหมือนกัน
คงต้องไปดูในเอกสารที่กำหนดไว้ครับ ส่วนมาก MR. จะทราบดี เพราะจะมาพร้อมกับการตกลงขอ Cer.

#4 ArmAirbus

ArmAirbus

Super Member

Posted 20 June 2009 - 01:14 PM

ครับขอบคุณมาก คับ แต่ รอผู้รู้มา เสริมเพิ่มเติมในส่วนของการใช้ ตราสัญลักษณ์ มอก. สามารถนำไปเเป๊ะบน รถของหน่วยบริการหรือ บน เคนยกวุตถุุ ได้หรือไม่

#5 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 20 June 2009 - 01:26 PM

ไม่แน่ใจว่าแต่ละที่จะแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน

โดยทั่วไปเขาจะห้ามแสดงบนผลิตภัณฑ์โดยตรงและบรรจุภัณฑ์ลำดับแรก (Primary packaging) บางรายก็อนุญาตให้แสดงบนบรรจุภัณฑ์ลำดับถัดๆ ไปได้ แต่บางรายก็ไม่อนุญาต บางรายที่ว่านี้หมายถึง Accreditation Body นะครับ เพราะมันจะมีระเบียบการแสดงเครื่องหมายคู่กันของ AB และ CB อีกหยุมหยิมครับ

การแสดงในเอกสารต่างๆ เช่น ใบเสนอราคา ใบสั่งซื้อพวกนี้ เท่าที่รู้ไม่เป็นไรครับ แสดงได้

บนรถ บนเครน นี่ก็น่าจะไม่มีปัญหาครับ

ต้องหาเอกสารการใช้เคริื่องหมายมาอ่านดู เพราะที่ซีเรียสกันจริงๆ จังๆ ก็เป็นเรื่องการแสดงบนตัวผลิตภัณฑ์ครับ

ท่านใดมีเอกสารตรงนี้ ลองเอามาแชร์กันครับ

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 20 June 2009 - 05:42 PM

เท่าที่เคยอ่านเงื่อนไขนี้ของ CB บางราย จะมีข้อห้ามหลักๆ ประมาณว่า
ห้ามนำไปแสดงบนตัวผลิตภัณฑ์และบรรจุภัณฑ์ เพราะเขามองว่าเขารับรองระบบให้เรา ไม่ได้รับรองตัวผลิตภัณฑ์
ห้ามใช้ในใบรับรอง ผลการตรวจสอบ ผลการทดสอบต่างๆ
ห้ามดัดแปลงแก้ไข Logo เห็นบางคนอยากเอา Logo CB ออก ให้เหลือแต่ Logo ของ AB แบบนี้ไม่ได้ครับ ต้องใช้คู่กัน

และตอนที่มีการตรวจติดตาม CB มักจะขอดูการนำ Logo ไปใช้ทุกครั้ง
เรื่องติด Logo บนรถ ถ้าเป็น Logo ของ CB ทั่วไป ที่ให้การรับรองระบบ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรน่ะครับ แต่
สัญลักษณ์ของ มอก. ผมคิดว่าไม่สามารถนำไปติดบนรถได้น่ะครับ
เพราะ มอก. เป็นมาตรฐานที่ออกให้เพื่อการรับรองตัวสิค้าหรือผลิตภัณฑ์ สามารถนำไปติดบนตัวผลิตภัณฑ์หรือบรรจุภัณฑ์ได้ แต่ไม่ได้รับรองรถของเราน่ะ ดังนั้นไม่เหมาะครับ

แต่เพื่อความชัวร์ลองสอบถามหรือหา Procedure การใช้ตราสัญลักษณ์ มอก มาศึกษาดูได้ที่ www.tisi.go.th ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 iso_man

iso_man

Posted 21 June 2009 - 06:11 PM

อิอิเคยถาม CB แล้วครับตอนโดนตรวจเขาถามเราเราก้อเลยถามต่อ ที่เขาห้ามนำไปใช้คือ packaging, FG, contract,หนังสือประกันสัญญา บริการ, รถขนส่ง, (ให้ิติดได้เฉพาะได้รับการรับรองISO แต่ห้ามแสดงสัญญลักษณ์ของ CB) ประมาณนี้นะ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 June 2009 - 09:00 AM

ลองศึกษาจากนี่ดูครับ น่าจะชัวร์กว่า เป็นของ CB ที่หนึ่ง หรือใครมีของที่อื่นๆ ก็เอามาแปะเผื่อแผ่กันครับ

Attached File  MARKRULE_ABS.pdf   50.13KB   465 downloads

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 22 June 2009 - 09:13 AM

- ความรู้เกี่ยวกับเครื่องหมายผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม (มอก.)
ตาม Link ด้านล่างนี้....ครับ!!!

http://www.krumai.co...dard/page7.html

" ʵ

#10 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 22 June 2009 - 09:47 AM

ของผม เป็นCBของ dnv ครับ เป็นข้อหนึ่งตอนทำสัญญากันครับ ดูตามรูปด้านล่างครับ
ผมคิดว่าถ้า ตกลงเลือก CB ที่ไดที่หนึ่ง รายละเอียดจำพวกนี้ต้องระบุที่สัญญาครับ

Attached Images

--Learning from mistaken--

#11 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 22 June 2009 - 09:50 AM

มีของ SGS อีกนิดหน่อยครับ

Attached Images

--Learning from mistaken--

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users