Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

น้องใหม่ขอถามเกี่ยวกับ iso 14001 หน่อยค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 suki

suki

Posted 24 June 2009 - 02:20 PM

สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ร่วมอาชีพทุกท่าน

แอบเป็นสมาชิกอยู่ห่างๆ อย่างเหงาๆ มานาน วันนี้รวบรวมความบ้า...เอ้ย ความกล้ามาขอข้อมูลอ่ะค่ะ คือว่าตอนนี้ที่ทำงานของ suki กำลังซุ่มศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับ ISO 14000 กันใหญ่เลยค่ะ (ได้รับรองมาตรฐาน ISO 9001 มาแล้วค่ะ เก่งชะมัด) ตอนนี้เริ่มคึกอยากได้อีก..แต่ว่า suki ไม่ค่อยชำนาญเกี่ยวกับการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมอ่ะค่ะ (ถนัดทำลายมั่กกว่า)

รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับข้อกำหนด ISO 14000 หน่อยได้ไหมค่ะ แอบไปดูตามทู้ของพี่ๆ ปรากฏว่า ลอก เอ้ย โหลดไม่ทันซาแหล่ว ไม่ทราบว่าถ้าจะขอการรับรองมาตรฐาน iso 14000 ต้องทำไงบ้าง และมีข้อกำหนดไรบ้างคะ? check list (พูดง่ายๆ แบบซื่อๆก็คือ..มีไรขอหมดเลยค่ะ)

ขอบคุณทุกท่านที่ผ่านมาสงสารและเยี่ยมชนกระทู้นะคะ

suki ค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 June 2009 - 02:44 PM

QUOTE(suki @ Jun 24 2009, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ร่วมอาชีพทุกท่าน

แอบเป็นสมาชิกอยู่ห่างๆ อย่างเหงาๆ มานาน วันนี้รวบรวมความบ้า...เอ้ย ความกล้ามาขอข้อมูลอ่ะค่ะ คือว่าตอนนี้ที่ทำงานของ suki กำลังซุ่มศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับ ISO 14000 กันใหญ่เลยค่ะ (ได้รับรองมาตรฐาน ISO 9001 มาแล้วค่ะ เก่งชะมัด) ตอนนี้เริ่มคึกอยากได้อีก..แต่ว่า suki ไม่ค่อยชำนาญเกี่ยวกับการดูแลรักษาสิ่งแวดล้อมอ่ะค่ะ (ถนัดทำลายมั่กกว่า)

รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับข้อกำหนด ISO 14000 หน่อยได้ไหมค่ะ แอบไปดูตามทู้ของพี่ๆ ปรากฏว่า ลอก เอ้ย โหลดไม่ทันซาแหล่ว ไม่ทราบว่าถ้าจะขอการรับรองมาตรฐาน iso 14000 ต้องทำไงบ้าง และมีข้อกำหนดไรบ้างคะ? check list (พูดง่ายๆ แบบซื่อๆก็คือ..มีไรขอหมดเลยค่ะ)

ขอบคุณทุกท่านที่ผ่านมาสงสารและเยี่ยมชนกระทู้นะคะ

suki ค่ะ

ข้อมูลเข้าไปดาวน์โหลดจากที่นี่นะครับ http://www.isothai.c...?showtopic=1961
การประยุกต์ใช้ระบบก็เหมือนๆ กับ 9001 นั่นล่ะ คือ มีการกำหนดผู้ที่รับผิดชอบ ทั้ง ตัว EMR & steering committee (4.4.1) และให้ความรู้ที่จำเป็นซะ (4.4.2) จากนั้น

1. กำหนดวิธีการ และหลักเกณฑ์ในการชี้บ่ง และประเมิน Aspect (4.3.1) จากกนั้นเอาไปฝึกสอนให้กับ ผู้ที่เกี่ยวข้อง ที่ระบุไว้ในระเบียบปฏิบัติ (4.4.2) และประเมินผล
2. ผู้ที่เกี่ยวข้อง ชี้บ่ง และประเมิน Aspect (4.3.1) และนำผลไปใช้ในการ
2.1 กำหนดนโยบายสิ่งแวดล้อม (4.2)
2.2 พิจารณาดูว่า Aspects
1) เกี่ยวข้องกับกฎหมาย ฉบับใด และ ข้อใด และ นำไปขึ้นทะเบียนเอาไว้ (4.3.2)
2) Aspects ที่มีนัยสำคัญ และเป็นตัวที่เป็น necessary มาทำเป็น objectives and target (4.3.3)
3. สื่อสาร ข้อ 2 ให้กับผู้ที่เกี่ยวข้อง (4.4.3)
4. พิจารณาผลกระทบของ aspects และ กำหนดวิธีควบคุม (4.4.6, 4.4.7)
5. เอาประเด็นที่สำคัญๆ ตามข้อ 1 ข้อ 2.2(1)+(2) ข้อ 3 - 4 มาจัดทำ monitoring plan (4.5.1)
ุ6 เอาผลจากการติดตามตรวจวัดในข้อ 5 มาประเมินความสอดคล้องต่อ กฎหมาย และข้อกำหนดที่เกี่ยวข้อง (4.5.2)
ุึ7. audit (4.5.5)
8. จัดทำ corrective & preventive action จากผลในข้อ 5 6 7
9. ทบทวน 1-8 โดย management review (4.6) และนำไปแก้ไข ปรับปรุง
10. เอกสาร และ บันทึกต่างๆ ก็ควบคุมมันตาม (4.4.5) & (4.5.4)
ฯลฯ
พอเป็นแนวทางนะครับ
"

#3 panisa.k

panisa.k

(@_@)

• Super Power Members

Posted 24 June 2009 - 03:20 PM

QUOTE(suki @ Jun 24 2009, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>

suki ค่ะ

สวัสดีค่ะ...ไม่ได้ทำ14001 แต่เอาใจช่วยนะคะ..สู้..สู้
สงสัยตรงไหนก็โพสไว้นะคะ เดี๋ยวเพื่อนๆสมาชิกก็ช่วยกันตอบเองค่ะ
พี่ๆเค้าเก่งๆกันหลายคนเลย laugh.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users