Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เกณฑ์การยอมรับการสอบเทียบ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 reetar

reetar

Posted 24 June 2009 - 10:34 PM

อยากได้ตัวอย่างเกณฑ์การยอมรับการสอบเทียบ เวอร์เนีย ไมโครมิเตอร์ Steel Ruler, Taper gauge, ตลับเมตร ค่ะ รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

#2 pizza

pizza

Posted 18 July 2009 - 09:44 PM

ส่วนใหญ่จะกำหนดจากค่า resolation หรือ Accuracy ของเครื่องมือวัด

เช่น Vernier มี Resolation ที่ 0.05 ก็จะกำหนดไว้ที่ +/- 0.05 เป็นต้น

pizza

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 July 2009 - 05:53 AM

ที่ผมเคยใช้และทำเป็น Standard ไว้ จะอ้างอิงจาก

Vernier JIS B7507
Micro JIS B7502
Steel Ruler JIS B7516

นอกนั้น ผมอ้างอิงมาตรฐานภายในที่ทำขึ้นครับ แล้วก็แจ้งให้ลูกค้าทราบเอา เพราะตอนทำก็หามาตรฐานอ้างอิงยังไม่เจอเหมือนกัน
ลองถามผู้ให้บริการสอบเทียบดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 July 2009 - 06:00 AM

QUOTE(pizza @ Jul 18 2009, 09:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ส่วนใหญ่จะกำหนดจากค่า resolation หรือ Accuracy ของเครื่องมือวัด

เช่น Vernier มี Resolation ที่ 0.05 ก็จะกำหนดไว้ที่ +/- 0.05 เป็นต้น

pizza

ปกติแล้ว เครื่องมือจะมีการกำหนดเกณฑ์การยอมรับมาบ้างน่ะครับ ว่าต้องเอ๋อเหรอไม่เกินเท่าไหร่ถึงจะยอมรับได้
อย่างน้อยก็น่าจะมีมาจากผู้ผลิตและหรืออ้างอิงมาตรฐานนานาชาติครับ
แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆค่อยมากำหนดวิธีการภายในแล้วให้ลุกค้าอนุมัติ ก็น่าจะพอได้ครับ

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากสถาบันมาตรวิทยาดูครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 kusaka

kusaka

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 July 2009 - 10:35 AM

อยากได้ตัวอย่างเกณฑ์การยอมรับการสอบเทียบ เวอร์เนีย ไมโครมิเตอร์ Steel Ruler, Taper gauge, ตลับเมตร ค่ะ รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จริง ๆ เกณฑ์ยอมรับของการสอบเทียบต้องดูจากที่เรากำหนด ค่า resolation หรือ Accuracy ของเครื่องมือวัด ตามที่คุณPizza บอก แต่ทั้งนี้ขึ้นกับงานที่วัดด้วยครับว่าจต้องการความละเอียดเท่าไหร่ หากคุณใช้ตลับเมตรวัดขนาดให้มีความแตกต่างกันแค่ 1 มล. ค่ายอมรับผลของการสอบเทียบควรน้อยกว่าขนาดที่คุณวัดเช่นกัน คือไม่ควรเกิน 1/3 ของค่าวัด หรือ 0.33 มล. โดยอ้างอิงจากมาตรฐาน iso เรื่องการวัดถ้ามากกว่านี้เครื่องมือไม่เหมาะสำหรับการใช้งานแล้วครับ แต่พวก เวอร์เนีย ไมโครมิเตอร์ Steel Ruler, Taper gauge, ตลับเมตร ค่าไม่เพี้ยนค่อนข้างยากนะครับ

#6 pongsathon

pongsathon

Posted 29 September 2009 - 07:56 PM

QUOTE(kusaka @ Jul 19 2009, 10:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>

จริง ๆ เกณฑ์ยอมรับของการสอบเทียบต้องดูจากที่เรากำหนด ค่า resolation หรือ Accuracy ของเครื่องมือวัด ตามที่คุณPizza บอก แต่ทั้งนี้ขึ้นกับงานที่วัดด้วยครับว่าจต้องการความละเอียดเท่าไหร่ หากคุณใช้ตลับเมตรวัดขนาดให้มีความแตกต่างกันแค่ 1 มล. ค่ายอมรับผลของการสอบเทียบควรน้อยกว่าขนาดที่คุณวัดเช่นกัน คือไม่ควรเกิน 1/3 ของค่าวัด หรือ 0.33 มล. โดยอ้างอิงจากมาตรฐาน iso เรื่องการวัดถ้ามากกว่านี้เครื่องมือไม่เหมาะสำหรับการใช้งานแล้วครับ แต่พวก เวอร์เนีย ไมโครมิเตอร์ Steel Ruler, Taper gauge, ตลับเมตร ค่าไม่เพี้ยนค่อนข้างยากนะครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users