Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือด้วยคะ

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

#1 แมวน้ำ

แมวน้ำ

Posted 27 June 2009 - 09:37 PM

ตอนนี้กำลังจะปรับ vertion คะและกำลังปวดหัวกับการเขียนผังธุรกิจ เพื่อนๆพี่ น้อง ใครมีตัวอย่างหรือประสบการณ์ ดีๆช่วยหน่อยคะ
รวมถึง ตัวอย่างการฝึกอบรม Internal Audit ให้กับพนักงาน เพราะโดนบังคับเป็นเงา QMR

k_jit@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าคะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 June 2009 - 09:58 PM

ตัวอย่างที่แนบมานี้ ผมก็ save มาจากเพื่อนผู้ใจดีในนี้เนี่ยล่ะ ซึ่งถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นของ คุณนุกูล เพียงแต่
ผมจำ link ไม่ได้ซะแล้ว เอาเป็นว่ามันเป็นตัวอย่างที่ ค่อนข้างสมบูรณ์เลยล่ะ และเอาไปประยุกต์ซะหน่อยก็จะ
ได้ process maping ที่เหมาะกับองค์กรของคุณเลยทีเดียว
(ขอโทษเจ้าของที่แท้จริงด้วยนะครับ เพราะ ไฟล์ที่แนบมานี้เป็นของคุณ SL4 ตาม link นี้ครับ http://www.isothai.c...c...=11&t=2310)

สำหรับเรื่องการฝึกอบรมฯ ซึ่งเป็นเรื่องที่เราค่อนข้างเป็นกังวลกับมันไม่น้อยนั้น ผมอยากบอกว่า ความจริงมันไม่ยาก
อย่างที่เราคิดกัน

ขั้นตอนแรก องค์กร (โดย QMR และหรือ ผู้จัดการแต่ละแผนก) จะต้อง กำหนดขึ้นมาซะก่อนว่า พนักงานตำแหน่งใด
หรือกลุ่มใด ในแต่ละสังกัด เกี่ยวข้องกับ 'procedure or work instruction' ฉบับใดบ้าง

และเจ้าภาพ ของ 'procedure or work instruction' แต่ละฉบับก็ จัดให้มีการ ฝึกอบรม ด้วยเทคนิคต่างๆ เช่น
การบรรยาย การประชุมกลุ่ม การสาธิตให้ดู การเอาเอกสารให้อ่าน ฯลฯ และ ประเมินความรู้ และกำหนดเวลา
ในการ ประเมินทักษะ

สำหรับเรื่อง internal audit ไม่ใช่คนทั้งหมดที่จะต้องเรียนรู้เรื่องนี้นะครับ QMR ในนาม lead auditor ก็เอา
ระเบียบปฏิบัติ เรือ่ง internal audit และ เรื่องที่จะตรวจ เช่น Corrective and Preventive action ฯลฯ สอดแทรก
ด้วยเรื่องข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องกับระเบียบปฏิบัติแต่ละฉบับ มาฝึกอบรมให้กับ ผู้ที่ทำหน้าที่เป็น auditor ฝึกปฏิบัติในการ
จัดทำ checklist และก็ใช้ checklist อันนั้นล่ะไปใช้ในการตรวจ และ ประเมินความรู้

หลังจากที่ตรวจเสร็จแล้วก็ต้อง lead auditor ก็ต้อง ประเมินทักษะ และ เสนอแนะให้ auditor นำเอาประเด็นที่ยังเป็น
จุดอ่อนไปปรับปรุงในการตรวจในครั้งต่อไป

คิดยากๆ มันก็ยาก คิดง่ายๆ มันก็ง่าย แต่ที่สำคัญ ใจ ต้องเต็มร้อยนะครับ

Attached Files

"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users