Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การเปลี่ยนแปลงเป้าหมายวัตถุประสงค์

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 September 2009 - 11:41 AM

รบกวนสอบถามพี่ ๆ คะว่า กรณีที่บางฝ่ายต้องการเปลี่ยนแปลงเป้าหมายคุณภาพหรือสิ่งแวดล้อม จำเป็นต้องเขียนเป็นแบบฟอร์มแจ้งหรือเปล่าคะ ถ้าต้องเป็นแบบฟอร์มรบกวนขอตัวอย่างนะคะ เพื่อใช้เป็นแนวทางต่อไปคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 05 September 2009 - 12:34 PM

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Sep 5 2009, 11:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนสอบถามพี่ ๆ คะว่า กรณีที่บางฝ่ายต้องการเปลี่ยนแปลงเป้าหมายคุณภาพหรือสิ่งแวดล้อม จำเป็นต้องเขียนเป็นแบบฟอร์มแจ้งหรือเปล่าคะ ถ้าต้องเป็นแบบฟอร์มรบกวนขอตัวอย่างนะคะ เพื่อใช้เป็นแนวทางต่อไปคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
ของผมจะระบุวัตถุประสงค์และเป้าหมายไว้ด้วยกันเลยครับง่ายดี
ส่วนใหญ่แล้ววัตถุประสงค์(Q or E) มักจะมาจากนโยบายซึ่งจะต้องว่ากำหนดเป็นวัตถุประสงค์ จากนั้นเพื่อจะให้บรรลุในวัตถุประสงค์นั้นก็จะต้องมีการจัดทำแผนดำเนินการเพื่อให้บร
รลุวัตถุประสงค์คุณภาพ ซึ่งต่อจากนั้นก็จะมีกิจกรรมฝนการดำเนินงาน และรายงานผลการดำเนินตามวัตถุประสงค์รึเปล่า สุดท้ายก็ทำ Managment R.

แต่ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับที่จะมีการปรับเป้าหมายให้ดูท้าทายขึ้น(รึเปล่า) เพราะการตั้งเป้าหมายนั้นควรตั้งให้ดูแล้วมีว่าท้าทายและมีความพยายามในการดำเนินงาน
หน่อย พูดมาก็มากไม่รู้จะพอมีประโยช์บ้างรึเปล่า
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 05 September 2009 - 01:08 PM

procedure กำหนดวิธีการแก้ไขเอกสารไว้ยังไงล่ะครับ ?
ถ้ายังไม่ได้กำหนดก็ ควรกำหนดให้เป็นแนวทางเดียวกันซะ จะได้ลดความขัดแย้งในการตีความของคนในองค์กร

จอมโจรฯ ลองเขียนเล่นๆ ว่า

การแก้ไข เอกสารในระบบคุณภาพ (ซึ่งก็คือ manual procedure work instruction form ประกาศต่างๆ เช่น ประกาศ นโยบาย วัตถุประสงค์คุณภาพ ประกาศแต่งตั้ง MR Internal auditor ฯลฯ รวมถึง เอกสารจากลูกค้า) ให้ปฏิบัติตามแนวทางดังต่อไปนี้
1. กรณีที่เป็นเอกสารภายใน
1.1 'ผู้จัดการแผนก หรือ เทียบเท่าขึ้นไป " ที่เกี่ยวข้อง" จัดให้มี คำร้องขอให้แก้ไขเอกสาร เสนอต่อ ตัวแทนฝ่ายบริหาร
1.2 ตัวแทนฝ่ายบริหาร
1) พิจารณานำประเด็นดังกล่าวเข้าสู่การประชุมทบทวนโดยฝ่ายบริหาร หรือ จัดให้มีการประชุมวาระพิเศษ โดยเชิญ หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ร่วมทบทวนการแก้ไขเอกสารตามระยะเวลาที่ตกลงกันไว้
2) ในกรณีที่ ทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง เห็นสมควรที่จะต้องแก้ไขเอกสาร ให้ ผู้ที่มีอำนาจอนุมัติเอกสารฉบับดังกล่าว จัดให้มีการแก้ไขเอกสาร ตามระยะเวลาที่ตกลงกันไว้ หากไม่เห็นชอบด้วยให้คำร้องนั้นตกไป

2. กรณีที่เป็นเอกสารภายนอก (ข้อกำหนด ISO กฎหมาย ประกาศของลูกค้า ฯลฯ)
2.1....
2.2...
"

#4 iso_man

iso_man

Posted 05 September 2009 - 01:10 PM

QUOTE(ประพนวิทย์ @ Sep 5 2009, 11:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>

คำถามนะครับ KPI ตัวนั้นอยู่ใน Flow ที่เป็นเอกสารควบคุมไหม ถ้าใช่ก้อแก้ไขตามระบบเอกสาร แต่อย่าลืม KPI มี KPI หลักและย่อยถ้าเป็น KPI หลักคงต้องมีเหตุผลของการเปลี่ยน แต่ถ้ารองยังไม่เท่าไร แต่ถ้าเป็นกรณีที่ไม่มีอยู่ใน Flow เอกสารควบคุมก้อไม่ต้องเขียนใบคำร้องครับ แต่ต้องมีที่มาของการเปลี่ยน เช่น จาก management Review หรือ การประชุมของฝ่ายนั้นๆๆ คงพอเห็นภาพนะครับ (เก็บหลักฐานการเปลี่ยนให้ชัดเจนด้วย) smiley-signs003.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 05 September 2009 - 04:31 PM

กรณีที่อยากเปลี่ยนแปลง ไม่ว่าจะเพิ่ม ลด ปรับขึ้น ปรับลง สามารถนำเข้าไปคุยเป็นวาระหนึ่งในการ Management Review ได้เลยครับ
เอกสารหลักฐานของการเปลี่ยนแปลง ก็คือบันทึกจากการ Management Review นั่นแหละครับ
แทรกไว้ในวาระข้อเสนอแนะก็ได้น่ะครับ คุณเปิ้ล

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Suppadej

Suppadej

Posted 05 September 2009 - 04:44 PM

คุณนุกุล อธิบายได้ Clear มากครับ โดยสามารถจัดการได้ไม่ยุ่งยาก และไม่ต้องทำเอกสารที่ต้องเซ็นกันให้มากมายให้สิ้นเปลืองทั้งเวลาและทรัพยากร แค่ Record ลงใน MGT Review ก็เรียบร้อย และไม่ผิดระบบด้วยครับ
ขอแสดงความนับถือที่แสดงความคิดได้หักมุมได้ขนาดนี้

แค่ความคิดที่แตกต่าง ก็สามารถเปลี่ยนแปลงโลกทั้งใบได้
สรรพเดช
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#7 Suppadej

Suppadej

Posted 05 September 2009 - 04:45 PM

ตกชื่อคุณ ISOman อีกคนครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users