Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กฎกระทรวงว่าด้วยระบบการจัดการอาชีวอนามัยและความปลอดภัยฯ

• This topic is locked This topic is locked
19 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 July 2009 - 10:59 AM

วันก่อนไปร่วมการสัมมนาในหัวข้อ กฎหมายความปลอดภัยฯ ที่ BITEC

ผู้อำนวยการกองตรวจความปลอดภัย คนปัจจุบัน นอน เอ๊ยยย ยืนยันเสียงแข็งโป๊กว่า แม้สถิติการประสบอันตรายในบ้านเราจะมีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ แต่มันก็ยังเป็นอัตราที่สูงอยู่ดี และหากไปเทียบกับ ญี่ปุ่น หรือกลุ่มสหภาพยุโรป เราก็ล้าหลังเขาอยู่ 5 และ 10 เท่า ตามลำดับ ส่วนนึงเป็นเพราะ มอก.18001 ในบ้านเรายังเป็นลักษณะของการทำตามสมัครใจ

จึงถึงเวลาแล้วที่จะต้องทำให้เรื่องที่ว่านั่น เป็น 'ไฟท์บังคับ' และอีกประมาณ 3 เดือน กระทรวงแรงงานจะ ลอก มอก. 18001 และ OHSAS18001 มาทำเป็นกฎกระทรวง บังคับให้สถานประกอบการต้องทำ แต่ในขั้นการพิจารณากฎหมาย ยังไม่ได้ข้อสรุปว่า หลังจากที่ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว จะกำหนดให้มีผลบังคับใช้ภายในกี่วัน ซึ่งคงต้องให้เวลาสถานประกอบการเตรียมตัวบ้าง

ซึ่งความคิดเห็นเฉพาะตัวนะครับ จากที่เทียบเคียงกับ กฎหมายที่มีผลกระทบเยอะๆ เช่น ประกาศกระทรวงพลังงาน เรื่อง กำหนดเขตพื้นที่ให้มีการติดตั้งระบบควบคุมไอน้ำมันเชื้อเพลิง พ.ศ. 2550 แล้วเนี่ย กฎกระทรวงฯ ที่อยู่ในระหว่างการถูกทำคลอด น่าจะมีผลบังคับใช้หลังจากที่ประกาศในราชกิจจาฯ (ในอีก 3 เดือนข้างหน้า) ภายใน 2 ปี

ในร่างกฎหมาย กำหนดให้สถานประกอบการ ที่กำหนดใว้ในกฎกระทรวง 14 ประเภท จะต้อง implement ระบบ จำแนกตามจำนวนพนักงาน

ดาวน์โหลด กฎหมาย (ในส่วนที่เป็นข้อกำหนด) ไปศึกษากันดูนะครับ ซึ่งรายละเอียดก็แทบจะไม่มีความแตกต่างไปจาก มอก.18001 & OHSAS18001 เวอร์ชั่น 2007 เลย

เอกสารนี้ได้มาจาก link ที่คุณ sattahip ฝากไว้ที่ siamsafety
ขอบคุณนะครับ

------------------------------------------------------------

ีupdate ข้อมูลกันหน่อยครับ เข้าไปค้นจาก เว็บไซด์กรมสวัสดิการฯ จนได้ร่าง กฎกระทรวงที่ว่านั่นมาแล้วล่ะครับ
ดาวน์โหลดกันโลดครับ!

Attached Files

"

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 05 July 2009 - 02:09 PM

ขอเก็บข้อมูลนะคะ

ขอบคุณนะคะ
thankyou.gif toyou.gif

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 05 July 2009 - 09:30 PM

ขอบคุณมากครับ สำหรับข่าวสารข้อมูล rolleyes.gif

เป็นประเด็นที่น่าสนใจมาก ผมลองอ่านดูคร่าวๆ เกี่ยวกับร่างกฎกระทรวง ก็มีแนวคิดที่จะเป็นระบบบริหารมากยิ่งขึ้น แต่ก็ระดับน้องๆ มอก.18001 หรือ OHSAS18001

ผมมีข้อสังเกตุดังนี้ครับ ในประเด็นของการวางแผน เขาให้มีการชี้บ่งอันตราย แต่ไม่ได้บอกให้ประเมินความเสี่ยง ซึ่ง ระบุแล้วก็ให้กำหนดมาตรการเพื่อควบคุมเลย

อีกจุดคือเรื่องของการชี้บ่งกฎหมาย ก็ไม่ได้ระบุถึงตรงนี้

ผมเดาเอาว่า คงเห็นว่ายากไปหรือเปล่า ที่จะบังคับกับโรงงานทั่วไป

แต่ระบบอื่นๆ ก็น่าจะยากพอสมควร เช่น ระบน้องๆ ของ Doc Control, Training, Internal Audit, MAnagement Review

ผมว่าส้มจะหล่นไปที่บรรดาที่ปรึกษาระบบทั้งหลาย ถ้าเขาเอาจริงๆ กันครับ

แต่ก็นั่นแหละว่าจะมีการบังคับใช้ ตรวจสอบกันจริงๆ จังๆ หรือเปล่า ไม่งั้นก็อย่างที่เป็นอยู่ปัจจุบันคือ โรงงานที่ทำตามกฎหมาย คือโรงงานที่ทำ 14001 & 18001 ครับ

#4 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 05 July 2009 - 10:13 PM

smiley-computer005.gif เป็นดั่งคาดแหละครับท่าน Web... ต้องมีที่ปรึกษาและภาครัฐก็สนับสนุนอีก
ซึ่งก็มีแต่กระดาษและ..... แต่หาสาระไม่ได้ ไม่มีผลในการดำเนินการ ภาษีสูญเปล่า
ผมยังคิดเลยนะว่า ในบอร์ดนี้ ปรมาจารย์เยอะแนวคิดเพื่อชาติเพียบ กระโดดไปเป็นที่ปรึกษาของภาครัฐ น่าจะดีครับ
ขอบคุณท่านจอมโจรที่ตามเข้าไปอ่านใน Siamsafty และนำมาเผยแพร่ครับ

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 July 2009 - 10:27 PM

สัปดาห์ที่แล้วมีโอกาสได้ไปถกกับ ผอ.สมาคมส่งเสริมความปลอดภัย และอนามัยในการทำงานฯ ท่านให้คำตอบติดตลกว่า จะกำหนดให้ ชี้บ่งอันตราย อย่างเดียวมีไรมั้ยยยยยย laugh.gif

แต่ท่านก็คำอธิบายที่น่าสนใจต่อไปว่า

การประเมินระดับความเสี่ยง นั้นทำไปเพื่อเรียงลำดับความสำคัญของปัญหา เพื่อนำไปแก้ไขตามความสำคัญก่อนหลัง

แต่ปัญหามีอยู่ว่า...... ปัญหาบางอย่าง โอกาสเกิดนั้น 'ต่ำ' แต่ถ้าเกิดขึ้นมาละ่ก็ 'หายนะ' ดีดีนี่เอง

หากประเมินตามเกณฑ์การประเมินความเสี่ยงของ Australian Standard ซึ่งใช้เกณฑ์ 5 x 5 โอกาสเกิด 'ต่ำมาก' คูณ ความรุนแรง 'สูงมาก' ระดับความเสี่ยงมันก็แค่ 3 คือ ปานกลาง หรือ

หากประเมินตามเกณฑ์ตาม มอก 18001 ที่ใช้เกณฑ์ 3 x 3 โอกาสเกิด 'ต่ำ' คูณ ความรุนแรง 'สูง' ระดับความเสี่ยงมันก็แค่ ปานกลาง หรือ

หากใช้เกณฑ์ของ กรมโรงงานฯ ที่ใช้เกณฑ์ 4 x 4 โอกาสเกิด 'เกิดได้ยาก' คูณ ความรุนแรง 'สูงมาก' ผลก็คือ 'ยอมรับได้'

ดังนั้น การจัดลำดับการแก้ไขปัญหาด้วยวิธีประเมินความเสี่ยง จึงไม่ถูกต้องเสมอไป

ร่างกฎหมายฉบับนี้ จึงกำหนดให้ องค์กร ต้อง แ้ก้ไขอันตราย ให้หมดไป โดยไม่จำเป็นจะต้องประเมินความเสี่ยง (จัดระดับนัยสำคัญ) แต่จะประเมินก็ไม่ว่ากัน.......

บางองค์กร ที่มีทรัพยากรเหลือเฟือ อาจจะแก้ไขมันทั้งหมดทันที โดยไม่ต้องประเมินความเสี่ยงกันให้เมื่อยก็ได้ สำหรับองค์กรที่มีทรัพยากรไม่มากพอ อาจจะทำการประเมินความเสี่ยงเพื่อจัดระดับก่อนก็ได้ หรือ จะเลือกเอาตัวที่ เกิดแล้วมีผลกระทบ หายนะ มาแก้ไขปัญหา โดยไม่ต้องไปประเมินความเสี่ยงก็ได้ ประมาณนี้น่ะครับ

สำหรับเรื่องการชี่บ่งกฎหมาย ผมก็คิดเหมือนเฮียเหมือนกันครับ ผมเข้าใจว่าไม่ได้เกิดจากการ 'หลุด' แต่คงมีเหตุผลอะไรสักอย่าง เดี๋ยวไว้ผมจะเขียนเมล์ไปถาม ผอ.ดูนะครับ

ผมคิดว่าบ้านเราไม่มีปัญหาเรื่อง กฎ กติกา สักเท่าไหร่ แต่ปัญหาเรื่อง ผู้บังคับใช้กฎหมายเนี่ยมีปัญหามาก จากข้อมูลที่ ผอ.เล่าให้ฟังเนี่ย กระทรวงแรงงานมี เจ้าหน้าที่ ~600 คน เทียบกับจำนวนโรงงานในประเทศแล้ว ไม่มีทางที่จะ บังคับใช้กฎหมายได้อย่างทั่วถึงแหง๋มๆ ในขณะที่ ญี่ปุ่น หรือเกาหลี มีเจ้าหน้าที่ถึง 4-5 หมื่นคนเลยทีเดียว
"

#6 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 05 July 2009 - 11:02 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jul 5 2009, 10:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมคิดว่าบ้านเราไม่มีปัญหาเรื่อง กฎ กติกา สักเท่าไหร่ แต่ปัญหาเรื่อง ผู้บังคับใช้กฎหมายเนี่ยมีปัญหามาก จากข้อมูลที่ ผอ.เล่าให้ฟังเนี่ย กระทรวงแรงงานมี เจ้าหน้าที่ ~600 คน เทียบกับจำนวนโรงงานในประเทศแล้ว ไม่มีทางที่จะ บังคับใช้กฎหมายได้อย่างทั่วถึงแหง๋มๆ ในขณะที่ ญี่ปุ่น หรือเกาหลี มีเจ้าหน้าที่ถึง 4-5 หมื่นคนเลยทีเดียว

ผมคิดเล่นๆ แบบนี้ว่า.. เป็นไปได้ไหมว่า ใช้หลักการแบบผู้ตรวจสอบอาคาร ให้อบรม สอบ รับใบอนุญาต สำหรับไปตรวจสอบได้ อย่างในเคสนี้ ก็จัดอบรม สอบรับใบอนุญาตให้ไปตรวจสอบระบบการจัดการของโรงงาน แล้วก็เซ็นรับรองผลให้

ยังไงถ้าไม่มีการตรวจ หรือสุ่มตรวจอย่างเพียงพอ ผมก็ยังว่ามันไม่ค่อยจะเวิร์คมอร์ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ sadno.gif

เพราะเรื่องบุคลากรไม่เพียงพอนี่ พูดกันมานานๆๆ.. มากแล้วนะครับ

ใช้เอกชนมาช่วย.. แถมยัง สร้างงาน.. สร้างรายได้ครับ ได้ทั้งคนไปช่วยทำ ได้ทั้งคนไปตรวจ lol.gif

#7 Sattahip

Sattahip

Posted 05 July 2009 - 11:31 PM

smiley-eatdrink003.gif มุมมองต่างกันครับ
แนวคิดแบบการตรวจอาคารดีครับ แต่ยังหลบเลี่ยงกันตลอดแถมยัง ... smiley-eatdrink004.gif ได้อีก
ผมเองก็เจอผู้ตรวจอาคาร มองแล้วบอกตรงๆ โอ้โหเก่งแฮะ ท่านเดินรอบเดียวรู้ไปสิ้นจริงๆ
แต่อย่างว่าละครับต้องเริ่มก่อน...ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

#8 dee

dee

Posted 06 July 2009 - 08:27 AM

ขอบคุณค่ะ smiley-signs001.gif

#9 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 07 July 2009 - 10:13 AM

ขอบคุณค่ะ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#10 Pruk

Pruk

Super Member

Posted 22 July 2009 - 07:39 PM

QUOTE(chaney_Jamrus @ Jul 7 2009, 10:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณนะคะ

สุริสา

#11 DCC

DCC

Posted 23 July 2009 - 10:14 AM

ขอบคุณค่ะ

#12 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Posted 23 July 2009 - 11:42 AM

ขอบคุณครับ
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#13 หนูกระปุกมีลูกแมวเหมียว

หนูกระปุกมีลูกแมวเหมียว

Posted 29 May 2010 - 01:52 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

#14 aanuuchaa

aanuuchaa

Posted 29 May 2010 - 02:21 PM

ขอบคุณสำหรับข่าวสาร ครับ

#15 ASS.QMR_new

ASS.QMR_new

Posted 29 May 2010 - 02:53 PM

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ ว่าถ้าเป็นบริษัทผลิตเฟอร์นิเจอร์ และตกแต่งภายใน ต้องทำด้วยรึป่าวคะ

#16 napad

napad

Posted 06 June 2010 - 03:58 PM

ขอบคุณครับ

#17 DC ตัวน้อย

DC ตัวน้อย

Premium Member

Posted 21 June 2010 - 04:53 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Jul 5 2009, 10:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วันก่อนไปร่วมการสัมมนาในหัวข้อ กฎหมายความปลอดภัยฯ ที่ BITEC

ผู้อำนวยการกองตรวจความปลอดภัย คนปัจจุบัน นอน เอ๊ยยย ยืนยันเสียงแข็งโป๊กว่า แม้สถิติการประสบอันตรายในบ้านเราจะมีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ แต่มันก็ยังเป็นอัตราที่สูงอยู่ดี และหากไปเทียบกับ ญี่ปุ่น หรือกลุ่มสหภาพยุโรป เราก็ล้าหลังเขาอยู่ 5 และ 10 เท่า ตามลำดับ ส่วนนึงเป็นเพราะ มอก.18001 ในบ้านเรายังเป็นลักษณะของการทำตามสมัครใจ

จึงถึงเวลาแล้วที่จะต้องทำให้เรื่องที่ว่านั่น เป็น 'ไฟท์บังคับ' และอีกประมาณ 3 เดือน กระทรวงแรงงานจะ ลอก มอก. 18001 และ OHSAS18001 มาทำเป็นกฎกระทรวง บังคับให้สถานประกอบการต้องทำ แต่ในขั้นการพิจารณากฎหมาย ยังไม่ได้ข้อสรุปว่า หลังจากที่ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้ว จะกำหนดให้มีผลบังคับใช้ภายในกี่วัน ซึ่งคงต้องให้เวลาสถานประกอบการเตรียมตัวบ้าง

ซึ่งความคิดเห็นเฉพาะตัวนะครับ จากที่เทียบเคียงกับ กฎหมายที่มีผลกระทบเยอะๆ เช่น ประกาศกระทรวงพลังงาน เรื่อง กำหนดเขตพื้นที่ให้มีการติดตั้งระบบควบคุมไอน้ำมันเชื้อเพลิง พ.ศ. 2550 แล้วเนี่ย กฎกระทรวงฯ ที่อยู่ในระหว่างการถูกทำคลอด น่าจะมีผลบังคับใช้หลังจากที่ประกาศในราชกิจจาฯ (ในอีก 3 เดือนข้างหน้า) ภายใน 2 ปี

ในร่างกฎหมาย กำหนดให้สถานประกอบการ ที่กำหนดใว้ในกฎกระทรวง 14 ประเภท จะต้อง implement ระบบ จำแนกตามจำนวนพนักงาน

ดาวน์โหลด กฎหมาย (ในส่วนที่เป็นข้อกำหนด) ไปศึกษากันดูนะครับ ซึ่งรายละเอียดก็แทบจะไม่มีความแตกต่างไปจาก มอก.18001 & OHSAS18001 เวอร์ชั่น 2007 เลย

เอกสารนี้ได้มาจาก link ที่คุณ sattahip ฝากไว้ที่ siamsafety
ขอบคุณนะครับ

------------------------------------------------------------

ีupdate ข้อมูลกันหน่อยครับ เข้าไปค้นจาก เว็บไซด์กรมสวัสดิการฯ จนได้ร่าง กฎกระทรวงที่ว่านั่นมาแล้วล่ะครับ
ดาวน์โหลดกันโลดครับ!

ขอบคุณค่ะ

#18 kaka

kaka

Super Member

Posted 02 July 2010 - 05:00 PM

ขอบคุณมากครับ

#19 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 19 May 2011 - 04:56 PM

thank you ka
Cascao/ CussocC

#20 duck2008

duck2008

Premium Member

Posted 23 July 2011 - 01:23 PM

ขอบคุณมากครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users