Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเรื่องการเก็บรักษาสินค้าประเภทอาหาร

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 August 2009 - 07:41 PM

พยายามค้นหากระทู้เกี่ยวกับ GMP HACCP และค้นหากฎหมายมาหลายวัน แต่ก็ยังไม่ได้ข้อมูลต้องการ กระนั้นแล้ว จอมโจรฯ ผู้อ่อนต่อโลกของระบบการจัดการอาหาร จึงต้องขอคำปรึกษาจากปรจารย์หลายๆ คน ณ ที่แห่งนี้.... เราเคยพบกัน... เราเคยสาบาน สาบานรักมั่น..ขวัญ....กับเรียม.....เต้ง เต่งงง เต๊งงงง เต๋งงงงง เต้งเต่งเต็งเต๋งเต้งงงง laugh.gif

การเก็บรักษาสินค้าประเภทสารเคมีก็คุ้นเคยดีอยู่ครับ แต่การเก็บรักษาสินค้าประเภทอาหาร เช่น ผงชาเขียวเนี่ย (ข้างกล่องระบุว่าต้องเก็บในอุณหภูมิที่ต่ำกว่า 24 องศา และ ความชื้นไม่เกิน 65%) จอมโจรฯ ไม่คุ้นเคยจริงๆ จึงอยากขอคำแนะนำด้วยครับ

1. มีกฎหมายอะไรกำหนดให้ สถานประกอบการต้องขออนุญาต ต่อหน่วยงานราชการอะไรเหมือนกับการเก็บรักษา สารเคมีอันตรายมั้ยครับ

2. การบรรจุสินค้า ประเภทอาหารแห้ง รวมกับ สินค้าประเภทเคมี automotive รวมกันไปในตู้คอนเทนเนอร์เดียวกัน (ตาม sense แล้วไม่น่าจะทำได้) มีกฎหมายอะไรเกี่ยวข้องมั้ยครับ

3. ถ้า 1 + 2 ไม่มีกฎหมายเกี่ยวข้อง จะมีข้อกำหนดอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่ต้องนำไปปฏิบัติมั้ย

ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์นะครับ
"

#2 DooK

DooK

Posted 03 August 2009 - 08:19 PM

เคยไปตรวจโรงงานอาหาร คุ้นๆ ว่า ผงชาเขียวเนี่ย มันเป็น Allergen หรือสารก่อภูมิแพ้ในอาหารนะครับ (ไม่ชัวร์เน้อ)

อย่างไรก็ดี ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่ allergen แต่ส่วนที่เป็น ingredient ของอาหารเนี่ย ก็ไม่ควรจะเก็บใกล้กับสารเคมีอื่น หรือแม้กระทั่งที่เป็น food ingredient เหมือนกันก็ยังต้องเก็บแยกกัน และพิจารณาถึงความเป็นไปได้ในการเกิด cross contamination ด้วยครับ ---> อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ถ้าสมมุตินะครับสมมุติว่าไอ้ผงชาเขียวเนี่ยมันเป็น allergen การจัดเก็บในองค์กรก็ต้องชี้บ่งชัดเจน จัดเก็บแยกกันกับ ingredient ตัวอื่นๆ เมื่อเอาไปผสมแล้วต้องชี้บ่งให้ชัดว่ามีสารที่อาจก่อภูมิแพ้ ซึ่งปกติแล้วจะอาหารจำพวกแป้งที่มี gluten สูงๆ เช่นแป้งสาลี หรือจำพวกงา เป็นต้น (อันนี้ก็ประสบการณ์ล้วนๆ เช่นกัน ไม่ได้อ้างอิงตามหลักวิชาการ วิชาเกินใดๆ ฮ่าๆๆ)

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นความเห็นผมนะ ยังไงก็ต้องแยกครับพี่ คิดว่าในข้อกำหนด ISO 22000 หรือ BRC, IFS คงบอกเรื่องนี้ไว้ครับ

เช่นใน BRC --->
ข้อ 4.8.2. Chemical control
A chemical control procedure shall be in place which manages the use, storage and handling of non-food chemicals. This shall include as a minimum:
• approved purchase
• availability of material safety data sheets and specifications
• where appropriate, confirmed suitability for food use
• avoidance of strong scented products
• identification of chemicals at all times
• segregated and secure storage with restricted access to authorised personnel
• use by trained personnel only.

และข้อ 4.12 Storage and Transport
All facilities used for the storage and transportation of product, movement around the site, and dispatch of finished product shall be suitable for the purpose, maintained in good repair and in a hygienic condition.
Procedures to maintain product safety and quality during storage, loading and transportation shall be developed on the basis of risk assessment and implemented accordingly. These may include as appropriate the following, although this is not an exhaustive list:
• controlling temperature
• cleaning storage areas and vehicles
• segregating to avoid cross contamination or taint uptake
• storing materials off the floor and away from walls as appropriate
• ensuring that vehicles such as bulk tankers are of hygienic design and designated for food use; putting in place procedures to prevent cross contamination from previous loads
• vehicle pre-loading and unloading inspection
• vehicle loading or unloading in covered bays
• maintaining product security and preventing damage.

เอาของ IFS บ้าง

ข้อ 4.11.3 The storage conditions of raw materials, semi-processed and finished products as well as packaging shall in each case correspond to product requirements (e.g. refrigeration, protective covers) and shall not be detrimental to other products.

ข้อ 4.12.3 Procedures to prevent contamination during transport shall be implemented (food/ non-food/ different categories of goods).

โทษทีนะครับ ร่ายซะยาวเลย แต่คิดว่าคงพอเป็นประโยชน์บ้างนะพี่

ลายเซ็น

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 August 2009 - 08:44 PM

ตามพี่ดุก เลยครับ

ชาเขียว ไม่ได้เป็น allergen ครับ
การขนส่ง ต้องแยกกันครับ ระหว่างอาหารกับสารเคมี
การจัดการ allergen ต้องรวมถึงการจัดเก็บ การเตรียมไปใช้ การจัดการแผน เวลา การผลิตเพื่อป้องกัน cross contamination กรณ๊มีพื้นที่การผลิตจำกัด แต่หากมีพื้นที่การผลิต คนละพื้นที่กัน ก้ต้องมั่นใจว่าจะไม่มีการเกิดปนเปื้อนข้าม การแยกและชี้บ่งอุปกรณ์การผลิต
การทวนสอบหลังการทำความสะอาดพื้นที่และอุปกรณ์การผลิต เป้นต้น

ข้อบังคับต่างๆตามพี่ดุก อีกเช่นเคยครับ
จากปลาสร้อย ปลาซิว อิอิ

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 03 August 2009 - 08:52 PM

อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคน เอ๊ยยย อยากขอบคุณ ตะเอง ทั้งสองคนมากมากเรยนะ อิอิอิ inlove1.gif

"

#5 DooK

DooK

Posted 03 August 2009 - 09:21 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 3 2009, 08:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามพี่ดุก เลยครับ

ชาเขียว ไม่ได้เป็น allergen ครับ
การขนส่ง ต้องแยกกันครับ ระหว่างอาหารกับสารเคมี
การจัดการ allergen ต้องรวมถึงการจัดเก็บ การเตรียมไปใช้ การจัดการแผน เวลา การผลิตเพื่อป้องกัน cross contamination กรณ๊มีพื้นที่การผลิตจำกัด แต่หากมีพื้นที่การผลิต คนละพื้นที่กัน ก้ต้องมั่นใจว่าจะไม่มีการเกิดปนเปื้อนข้าม การแยกและชี้บ่งอุปกรณ์การผลิต
การทวนสอบหลังการทำความสะอาดพื้นที่และอุปกรณ์การผลิต เป้นต้น

ข้อบังคับต่างๆตามพี่ดุก อีกเช่นเคยครับ
จากปลาสร้อย ปลาซิว อิอิ

ขอบคุณพี่อนุสรณ์ ที่ให้ความกระจ่างครับ

งั้นขอถามพี่อนุสรณ์เพิ่มเติมเลยละกันครับ ว่าไอ้ allergen เนี่ย ตามกฎหมายประเทศไทย มันมีกี่ประเภท และอะไรบ้างครับพี่

ผมเคยเห็นแว้บๆ ใน procedure ของลูกค้ากำหนดไว้ แต่สิ่งที่เค้าเก็บไว้มันมีอย่างเดียวคือพวก งาดำ งาขาว อะไรประมาณนี้

ลายเซ็น

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 August 2009 - 09:25 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Aug 3 2009, 08:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคน เอ๊ยยย อยากขอบคุณ ตะเอง ทั้งสองคนมากมากเรยนะ อิอิอิ inlove1.gif

อุ้ย เค้าเขิลนะ ตะเองก้อ

#7 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 August 2009 - 11:48 AM

กฏหมายประเทศไทยยังไม่ชัดเจนในเรื่องที่เกี่ยวกับ Allergen แต่ประเทศไทยใช้ข้อกำหนดตามประกาศกระทรวงสาธารณะสุข เรื่อง การแสดงฉลากอาหาร
แต่โดยส่วนมากจะยึดตามลูกค้าที่จะส่งให้ค่ะว่าเป็นประเทศใด

#8 Ki_suraponFood

Ki_suraponFood

Super Member

Posted 06 August 2009 - 12:45 PM

การเก็บรักษาสินค้าประเภทสารเคมีก็คุ้นเคยดีอยู่ครับ แต่การเก็บรักษาสินค้าประเภทอาหาร เช่น ผงชาเขียวเนี่ย (ข้างกล่องระบุว่าต้องเก็บในอุณหภูมิที่ต่ำกว่า 24 องศา และ ความชื้นไม่เกิน 65%) จอมโจรฯ ไม่คุ้นเคยจริงๆ จึงอยากขอคำแนะนำด้วยครับ

1. มีกฎหมายอะไรกำหนดให้ สถานประกอบการต้องขออนุญาต ต่อหน่วยงานราชการอะไรเหมือนกับการเก็บรักษา สารเคมีอันตรายมั้ยครับ

ตอบ กรณีเป้น Trader ไม่มีข้อกำหนดบังคับการขนส่งผงชาเขียวชัดเจน ต้อง Apply GMP CODEX
เรื่อง CODE OF HYGIENIC PRACTICE FOR SPICES AND DRIED AROMATIC
PLANTS CAC/RCP 42 - 1995 ข้อ 7.6-7.7
อะไรก็ตามถ้าเกี่ยวข้องกับ Food เปิด website CODEXนะ และ อย. ที่กองควบคุมอาหาร แล้ว เข้าไปกฎหมาย
- การขอขึ้นทะเบียนรำสินค้าเข้าราชอาณาจักร ต้องขอ อย. ติดต่อดู
2. การบรรจุสินค้า ประเภทอาหารแห้ง รวมกับ สินค้าประเภทเคมี automotive รวมกันไปในตู้คอนเทนเนอร์เดียวกัน (ตาม sense แล้วไม่น่าจะทำได้) มีกฎหมายอะไรเกี่ยวข้องมั้ยครับ

ตอบ ก็กฎหมาย GMP แหละ + ตามข้อ 1 ด่านกองเกษตร ที่ดูแลเรื่องพืช/ผลิภัณฑ์จากพืช เค้าก็กักทันที หากสภาพไม่ปลอดภัยต่อผู้บริโภค เพราะ ส่วนประกอบ Automative ประกอบด้วยสารก่อมะเร็ง สารเคลือบเงา,ตะกั่ว,เศษเหล็กเล็กๆ นี่คือ Hazard ทั้งหมด
3. ถ้า 1 + 2 ไม่มีกฎหมายเกี่ยวข้อง จะมีข้อกำหนดอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่ต้องนำไปปฏิบัติมั้ย
ตอบ ตาม 1 หาที่ www.codexalimentarious.net แล้วเข้า List เลือก CAC/RCP 42-1995
คุยกันใหม่จ๊ะ
กิ๊

#9 Ki_suraponFood

Ki_suraponFood

Super Member

Posted 06 August 2009 - 12:49 PM

สงสาร อะเปิดหาให้นะ

Attached Files

#10 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 06 August 2009 - 01:18 PM

QUOTE(Ki_suraponFood @ Aug 6 2009, 12:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบเตียง เอ๊ยยย ขอบคุณทุกคำแนะนำจ้ะ lol.gif
"

#11 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 06 August 2009 - 01:25 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 3 2009, 09:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อุ้ย เค้าเขิลนะ ตะเองก้อ

กรำ.... jawdrop.gif

#12 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 06 August 2009 - 01:28 PM

QUOTE(Ki_suraponFood @ Aug 6 2009, 12:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อนุญาติเก็บข้อมูลค่ะ อยากตาสว่างด้วยคนค่ะ อิอิ

#13 golfmba8

golfmba8

Premium Member

• Power Members

Posted 06 August 2009 - 05:52 PM

มารู้จักวัตถุอันตรายตาม พ.ร.บ วัตถุอันตราย และสารก่อภูมิแพ้กันเถอะ ลองดูนะครับเผื่อมีประโยชน์ ขอบคุณ คุณกี้นะครับที่ส่งข้อมูลดีๆมาให้ smiley-signs003.gif

Attached Files

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users