Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ด่าง pH 11-12 มีผลต่อสิ่งแวดล้อมมากขนาดไหน

• This topic is locked This topic is locked
20 replies to this topic

#1 shiho

shiho

Premium Member

• Power Members

Posted 04 August 2009 - 04:08 PM

อยากรู้ครับว่า ด่าง pH 11-12 มีผลต่อสิ่งแวดล้อมยังไงบ้าง มากขนาดไหน stretcher.gif สำคัญมากนะครับ ด่วนนิดหนึ่งครับ ต้องการข้อมูลเพื่อห้ามคนบางคนไม่ให้มีการทิ้งด่าง 11-12 ลงดินครับ

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 August 2009 - 04:24 PM

อ้างอิงจากมาตรฐาน APHA(2005) ค่าpH ที่25องศาเซลเซียส อยู่ที่ระหว่าง 5.5-9.0
เรื่องผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมมีแน่นอนอยู่แล้ว แต่ที่แน่กว่านั้นคือผิดกฎหมายครับ

รอความเห็นท่านอื่นต่อครับ
Oooo

#3 shiho

shiho

Posted 04 August 2009 - 04:45 PM

QUOTE(Kreetha @ Aug 4 2009, 04:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้างอิงจากมาตรฐาน APHA(2005) ค่าpH ที่25องศาเซลเซียส อยู่ที่ระหว่าง 5.5-9.0
เรื่องผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมมีแน่นอนอยู่แล้ว แต่ที่แน่กว่านั้นคือผิดกฎหมายครับ

รอความเห็นท่านอื่นต่อครับ

ขอบคุณมากครับ

ผิดกฎหมาย มีโทษยังไงบ้างครับ เข้าไปดูได้ที่ไหนครับ

#4 Kreetha

Kreetha

Posted 04 August 2009 - 05:03 PM

ประกาศการนิคมอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทยที่45/2541 เรื่องหลักเกณฑ์ทั่วไปในการระบายน้ำทิ้งจากโรงงานอุตสาหกรรมในนิคมอุตสาหกรรม
(ผมก็ไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือยังนะ)
============================================================================
ลอง search ในเน็ตดูครับ
Oooo

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 04 August 2009 - 05:25 PM

QUOTE(shiho @ Aug 4 2009, 04:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้ครับว่า ด่าง pH 11-12 มีผลต่อสิ่งแวดล้อมยังไงบ้าง มากขนาดไหน สำคัญมากนะครับ ด่วนนิดหนึ่งครับ ต้องการข้อมูลเพื่อห้ามคนบางคนไม่ให้มีการทิ้งด่าง 11-12 ลงดินครับ

ระดับความเป็นกรดเป็นด่าง มีค่าระหว่าง 0 ถึง 14 จุดกึ่งกลาง อยู่ที่ pH 7 (ไม่กรดไม่ด่าง)
ถ้า pH มีค่าต่ำกว่า 7 นั่นคือ น้ำ มีสภาพเป็นกรด และ ถ้า pH มีค่าสูงกว่า 7 ขึ้นไป แห๋งล่ะว่าน้ำมีสภาพเป็นด่าง

แต่โดยปกติแล้วแหล่งน้ำธรรมชาติจะมี pH ระหว่าง 5.0-9.0 (EPA ,1973)

พืช และสัตว์น้ำจะเติบโตได้ไม่ดีเท่าไหร่ ในสภาพเป็นกรด ( pH ต่ำกว่า 4.5) แต่ในสภาพเป็นด่างอ่อน pH 7.0-8.3 ล่ะก็ แหล่มเลย

สำหรับคำถาม สภาพความเป็นกรด-ด่างของดิน นั้นไม่ใช่ตัวควบคุมการเจริญเติบโตของพืช และสัตว์โดยตรง แต่มีผลแบบอ้อมๆ เช่น ทำให้เชื้อโรคในดินบางชนิดระบาดรุนแรงขึ้น เช่น โรคเหี่ยวของมะเขือเทศ และพืชบางชนิด ซึ่งเกิดจากเชื้อราฟิวซา-เรียม (Fusarium sp.) จะแสดงอาการโรครุนแรงมากในดินกรดหรือค่อนข้างไปทางกรด ในทางตรงกันข้ามเชื้อราเวอร์ทิซิล-เลียม (Verticillium sp.) ซึ่งทำให้เกิดอาการเหี่ยวของมะเขือเทศเช่นเดียวกัน จะทำให้เป็นโรครุนแรงในสภาพดินด่าง เป็นต้น

ฟังเข้ามาอีกทีนึงครับ
"

#6 kusaka

kusaka

Supreme Member

Posted 04 August 2009 - 10:19 PM

มีผลมากครับ
เทียบแล้ว ก็เท่ากับ NaOH ประมาณ 1-5% สิ่งมีชีวิตที่ไหนจะรอดละครับ หากถูกผิวหนังก็ได้กลายเป็นสีขาวกันพอดีครับ
น่าจะเสียโฉมได้

#7 shiho

shiho

Posted 05 August 2009 - 08:08 AM

smiley-signs001.gif ขอบคุณทุกคนครับ แต่ถ้าใครมีมากกว่านี้อย่าเกรงใจนะครับ ไม่ใช่ว่าผมจะไม่พยายามหานะครับ แต่ก็อยากได้ข้อมูลจากพีๆ ทุกคนอีกทางครับ ขอบคุณคร๊าบบบบ

#8 ทิ.

ทิ.

Posted 05 August 2009 - 08:47 AM

- ใจจริงก็อยากช่วยตอบเหมือนกัน
(แบบเข้าใจ...จริงๆ ไม่ต้องกลับมาถามอีกครั้ง)

ผมดูแลทางด้านตรวจสอบคุณภาพน้ำทิ้ง
ออกจากโรงงาน โดยได้รับการรับรองจาก
กรมโรงงานอุตสาหกรรม (สามารถให้บริการในการตรวจ/รับรอง
ผลคุณภาพน้ำทิ้ง)

- แต่เกรงใจ...นะครับ!

" ʵ

#9 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 05 August 2009 - 09:48 AM

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้หรอกครับ ไม่้ได้ดูแลตรวจสอบคุณภาพน้ำทิ้งด้วย

แต่ก็อยากช่วยเต็มที่ครับ

ผมถามผู้รู้ให้แล้ว

ผิดกดหมายการนิคม 45/2541 กำหนดที่ PH ที่ 5.5 - 9.0 ถ้าเกิน จะโดนปรับครับ เท่าไรแล้วแต่นิคมแต่ละที่จะปรับ....

ถ้ายังสงสัยเมลมาถามได้ครับที่ amnart@efm.co.th ชื่อพี่ไม้ พี่เข้าดูแลเรื่องนี้โดยตรง

ลองดูเอกสารแนบประกอบก็ได้ครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#10 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 August 2009 - 09:58 AM

ถ้าเอาประโยชน์ส่วนรวม ประโยชน์ของประเทศชาติเป็นตัวตั้ง คุณทิก็แชร์ข้อมูลความรู้ให้เพื่อนสมาชิกต่อไปเถอะครับ

พวกเราในฐานะคนทำระบบ หากได้รับ comment หรือความคิดเห็นอะไร ก็อยากจะเสนอให้ มองหาโอกาสในการปรับปรุง
สำหรับความรู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจ ก็คงมีกันทุกคน แต่สังคมจะเป็นสุข ถ้าเราสามารถลด ละ เลิก ความรู้สึกเหล่านั้น

สำหรับผมเอง สิ่งที่พยายามทำก็คือ ขอโทษคุณท็อป และขอโทษคุณทิ ที่ข้อเสนอแนะอาจจะดุเดือด แต่คำขอโทษก็เป็น
เพียง Correction

สำหรับการแก้ไข หรือ corrective action ผมจะต้องปรับปรุง เทคนิคในการนำเสนอความคิดเห็นให้เหมาะสมยิ่งขึ้น
เพื่อที่ ความคิดเห็นหรือข้อเสนอจะไม่ไปทำร้ายจิตใจเพื่อนสมาชิกน่ะครับ

ขอโทษอีกครั้งนะครับ
"

#11 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 05 August 2009 - 10:06 AM

QUOTE(ทิ. @ Aug 5 2009, 08:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- ใจจริงก็อยากช่วยตอบเหมือนกัน
(แบบเข้าใจ...จริงๆ ไม่ต้องกลับมาถามอีกครั้ง)

ผมดูแลทางด้านตรวจสอบคุณภาพน้ำทิ้ง
ออกจากโรงงาน โดยได้รับการรับรองจาก
กรมโรงงานอุตสาหกรรม (สามารถให้บริการในการตรวจ/รับรอง
ผลคุณภาพน้ำทิ้ง)

- แต่เกรงใจ...นะครับ!

ไม่สะดวก ไม่เป็นไรครับ นู๋เข้าใจ

#12 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 05 August 2009 - 10:08 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Aug 5 2009, 09:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเอาประโยชน์ส่วนรวม ประโยชน์ของประเทศชาติเป็นตัวตั้ง คุณทิก็แชร์ข้อมูลความรู้ให้เพื่อนสมาชิกต่อไปเถอะครับ

พวกเราในฐานะคนทำระบบ หากได้รับ comment หรือความคิดเห็นอะไร ก็อยากจะเสนอให้ มองหาโอกาสในการปรับปรุง
สำหรับความรู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจ ก็คงมีกันทุกคน แต่สังคมจะเป็นสุข ถ้าเราสามารถลด ละ เลิก ความรู้สึกเหล่านั้น

สำหรับผมเอง สิ่งที่พยายามทำก็คือ ขอโทษคุณท็อป และขอโทษคุณทิ ที่ข้อเสนอแนะอาจจะดุเดือด แต่คำขอโทษก็เป็น
เพียง Correction

สำหรับการแก้ไข หรือ corrective action ผมจะต้องปรับปรุง เทคนิคในการนำเสนอความคิดเห็นให้เหมาะสมยิ่งขึ้น
เพื่อที่ ความคิดเห็นหรือข้อเสนอจะไม่ไปทำร้ายจิตใจเพื่อนสมาชิกน่ะครับ

ขอโทษอีกครั้งนะครับ

ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมไม่ได้คิดมากนะ

ผมอยู่เวปนี้มาปีกว่าละ โดนคอมเม้นเยอะ ส่วนมากหลังไมด์ เวลาโดนก็ปรับเปลี่ยนใหม่ ก็หมดเรื่องครับ

ไม่โดนแล้วจะปรับปรุงได้ไง อิอิ.................55 smiley-eatdrink004.gif smiley-signs001.gif

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#13 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 05 August 2009 - 10:55 AM

smiley-eatdrink004.gif กูรู ทั้งหลายอย่าเครียดครับ ทุกท่านเป็นสีสันของบอร์ดนะครับ
ขาดความเห็นของพวกท่าน มันจาเงียบๆนาครับ
ผมเอาหลักการของ pH.มาฝากครับ ลองอ่านดูนะครับ

Attached Files

#14 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Posted 05 August 2009 - 11:35 AM

ขอเก็บข้อมูลหน่อยนะค่ะ ที่บริษัทหนูหิ่น มีสารเคมีที่กัดผิวทองแดง และผิวทองออก และต้องคุมค่า pH ด้วยเหมือนกัน
การกำจัดตอนนี้จะจ้างบริษัทภายนอกที่ผ่านกรมโรงงานมาสูบออกไปจากบ่อพัก คงต้องรบกวนพี่ ๆ ผู้มีประสบการณ์กันอีกเยอะเลยละค่ะ
แชร์ความรู้ให้คนที่ไม่รู้ได้บุญนะค่ะ อย่าเพิ่งท้อถอยกันไปไหน

ขอบคุณนะค่ะคุณ top สำหรับ File ที่นำมาแชร์ ได้ประโยชน์มากเลย

#15 catdyeye_1234

Posted 05 August 2009 - 11:39 AM

QUOTE(Sattahip @ Aug 5 2009, 10:55 AM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-eatdrink004.gif กูรู ทั้งหลายอย่าเครียดครับ ทุกท่านเป็นสีสันของบอร์ดนะครับ
ขาดความเห็นของพวกท่าน มันจาเงียบๆนาครับ
ผมเอาหลักการของ pH.มาฝากครับ ลองอ่านดูนะครับ

ว้าว ๆ มาเก็บอีก 1 ขอบคุณมากนะค่ะ คุณ Sattahip

#16 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 05 August 2009 - 11:47 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Aug 5 2009, 10:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมไม่ได้คิดมากนะ

ผมอยู่เวปนี้มาปีกว่าละ โดนคอมเม้นเยอะ ส่วนมากหลังไมด์ เวลาโดนก็ปรับเปลี่ยนใหม่ ก็หมดเรื่องครับ

ไม่โดนแล้วจะปรับปรุงได้ไง อิอิ.................55 smiley-eatdrink004.gif smiley-signs001.gif

จอมยุทธ ย่อมมีบาดแผล

#17 shiho

shiho

Posted 05 August 2009 - 01:15 PM

ผมขอบคุณทุกคนที่ช่วยส่งข้อมูลนะครับ ผมพยายามจะรวบรวมข้อมูลให้มากที่สุดเพื่อการคัดค้านครั้งนี้เป็นผลครับ

สำหรับผมตอนนี้ข้อมูลทุกข้อมูลมีประโยชน์มากครับ ยืนหยันครับ

ขอบคุณทุกคนอีกครั้ง และยังคงต้องการข้อมูล และมุมมองจากทุกคนนะครับ

ตอนนี้ขอเก็บข้อมูลทุกคนก่อนคร๊าบบบ smiley-computer005.gif

#18 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 05 August 2009 - 01:28 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 5 2009, 11:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
จอมยุทธ ย่อมมีบาดแผล

smiley-signs007.gif smiley-signs007.gif anigif10.gif

#19 shiho

shiho

Posted 05 August 2009 - 04:14 PM

QUOTE(catdyeye_1234 @ Aug 5 2009, 11:35 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเก็บข้อมูลหน่อยนะค่ะ ที่บริษัทหนูหิ่น มีสารเคมีที่กัดผิวทองแดง และผิวทองออก และต้องคุมค่า pH ด้วยเหมือนกัน
การกำจัดตอนนี้จะจ้างบริษัทภายนอกที่ผ่านกรมโรงงานมาสูบออกไปจากบ่อพัก คงต้องรบกวนพี่ ๆ ผู้มีประสบการณ์กันอีกเยอะเลยละค่ะ
แชร์ความรู้ให้คนที่ไม่รู้ได้บุญนะค่ะ อย่าเพิ่งท้อถอยกันไปไหน

ขอบคุณนะค่ะคุณ top สำหรับ File ที่นำมาแชร์ ได้ประโยชน์มากเลย

หนูหิ่น ครับ ขอถามนิด pH ที่ใช้กัดทองแดงใช่อยู่ช่วง 10-12 ไหมครับ เพื่อผมจะได้เอาไปเพิ่มในรายงานคัดค้านว่า pH ที่ใช้กัดโลหะ อยู่ที่ 11-12 เพื่อจะกัดผิวโลหะให้มีพื้นที่ขรุขระ ก่อนนำไปชุบ หรือพ่นสี (เคยอยู่โรงงานชุบ แต่จำค่า ด่างที่ใช้กัดโลหะไม่ได้ครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#20 catdyeye_1234

Posted 06 August 2009 - 07:52 AM

QUOTE(shiho @ Aug 5 2009, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หนูหิ่น ครับ ขอถามนิด pH ที่ใช้กัดทองแดงใช่อยู่ช่วง 10-12 ไหมครับ เพื่อผมจะได้เอาไปเพิ่มในรายงานคัดค้านว่า pH ที่ใช้กัดโลหะ อยู่ที่ 11-12 เพื่อจะกัดผิวโลหะให้มีพื้นที่ขรุขระ ก่อนนำไปชุบ หรือพ่นสี (เคยอยู่โรงงานชุบ แต่จำค่า ด่างที่ใช้กัดโลหะไม่ได้ครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หนูหิ่นรู้แต่ที่ใช้ในงานผลิต Print Circuit Board นะค่ะ เพราะจะใช้กัดเฉพาะส่วนที่ไม่ใช่ลายวงจรออก ก่อนนำไปทำการสกรีน
ค่า pH ที่ใช้ในการกัดผิวทองแดง (ความหนาไม่เกิน 2 Oz.)
ค่า pH STD = 8.00-8.50
ค่า sG STD = 1.20-1.21
และต้องควบคุฒอุณหภูมิของสารเคมีด้วยนะค่ะให้อยู่ที่ 45-50 องศาเซลเซียส ประกอบกับความเร็วของเครื่องต้องสมดุลกันด้วย

หากเป็น 10-12 น่าจะใช้ในงานโลหะ ที่มีชั้นความหนาของทองแดงที่ค่อนข้างหนาขึ้นไปอีกหน่อยอะค่ะ

อย่างไรลองดูจากท่านอื่น ๆ เพิ่มเติมนะค่ะ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลไปเปรียบเทียบมากขึ้น drool.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users