Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ด่าง pH 11-12 มีผลต่อสิ่งแวดล้อมมากขนาดไหน

• This topic is locked This topic is locked
20 replies to this topic

#21 shiho

shiho

Premium Member

• Power Members

Posted 06 August 2009 - 08:56 AM

QUOTE(catdyeye_1234 @ Aug 6 2009, 07:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หนูหิ่นรู้แต่ที่ใช้ในงานผลิต Print Circuit Board นะค่ะ เพราะจะใช้กัดเฉพาะส่วนที่ไม่ใช่ลายวงจรออก ก่อนนำไปทำการสกรีน
ค่า pH ที่ใช้ในการกัดผิวทองแดง (ความหนาไม่เกิน 2 Oz.)
ค่า pH STD = 8.00-8.50
ค่า sG STD = 1.20-1.21
และต้องควบคุฒอุณหภูมิของสารเคมีด้วยนะค่ะให้อยู่ที่ 45-50 องศาเซลเซียส ประกอบกับความเร็วของเครื่องต้องสมดุลกันด้วย

หากเป็น 10-12 น่าจะใช้ในงานโลหะ ที่มีชั้นความหนาของทองแดงที่ค่อนข้างหนาขึ้นไปอีกหน่อยอะค่ะ

อย่างไรลองดูจากท่านอื่น ๆ เพิ่มเติมนะค่ะ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลไปเปรียบเทียบมากขึ้น drool.gif

ขอบคุณ ขอบคุณ & ขอบคุณครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users