Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่างแบบวิเคราะห์ประเด็นปัญหาสิ่งแวดล้อม

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 August 2009 - 03:37 PM

รบกวนสอบถามอาจารย์ทุกท่านค่ะ เกี่ยวกับแบบวิเคราะห์ประเด็นปัญหาสิ่งแวดล้อม กรณีเราทุบกำแพงด้านข้างเพื่อทำถนน เราจำเป็นต้องวิเคราะห์ประเด็นปัญหาสิ่งแวดล้อมหรือเปล่า ถ้าต้องทำกรุณาชี้แนะหนูด้วยคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ
smiley-signs028.gif smiley-angry017.gif

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 11 August 2009 - 05:08 PM

ขอใช้คำว่า 'การชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อม' แล้วกันนะครับ เพราะเป็นคำที่ค่อนข้างเป็น standard
จากคำถาม ต้องชี้บ่ง ปัญหาสิ่งแวดล้อมมั้ย ? ข้อกำหนด 4.3.1 (a) บอกประมาณว่า องค์กรต้อง ชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อม ที่เกิดจาก กิจกรรมขององค์กร กิจกรรมของผู้ที่ปฏิบัติงานในนามองค์กร รวมทั้ง ต้อง ชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อม เมื่อมี เปลี่ยนแปลง หรือ มีพัฒนาการใหม่ๆ

ดังนั้น ถ้าจะทำให้ครบถ้วนตามข้อกำหนด ก็ต้อง ชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อมครับ....

ลองพิจารณาข้อมูลตาม link นี้นะครับhttp://www.isothai.com/forums/index.php?showtopic=836

"

#3 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 14 August 2009 - 02:56 PM

ช่วยหนูด้วยคะ เปิดลิงค์ไฟล์ไม่ได้
smiley-angry017.gif smiley-angry017.gif

#4 iso_man

iso_man

Posted 14 August 2009 - 03:43 PM

านแล้วยังสงสัยอยู่ว่าการทุบกำแพงทำถนนเนี่ยทำเป็นกิจกรรมประจำเหรอครับอิอิ เพราะการประเมิน aspect จะใช้ในส่วนที่เป็นกิจกรรมที่เกิดขึ้นประจำหรือคาดว่าจะมีการเกิด อย่างที่ถามมาถ้าเป็นของผมเขาจะเรียกกิจกรรมการก่อสร้าง คือ ประมาณว่าประเมินไปเลยว่าถ้ามีการก่อสร้าง Input มีอะไรบ้าง Output เป็นไร ผลกระทบมีอะไรบ้างด้านการใช้ทรัพยากร และมลภาวะ ระดับนัยสำคัญ และกระบวนการควบคุม ถ้ามีเขียนไว้แล้วก็ไป Revise เพิ่มเอาครับ ไม่นั้น aspect มันจะเยอะมาก ทำเรื่องหนึ่งก้อเขียนเรื่องหนึ่ง แชร์นะครับลองดู

Attached Files

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 14 August 2009 - 03:57 PM

เอ่อ..แฮะ ผมเองก็เปิด link นี้ไม่ได้ อิอิอิ เอาล่ะ เอามาลงให้ใหม่นะครับ

แต่เพราะว่า...ข้อกำหนด 4.3.1(a) บอกว่า จะต้อง ชี้บ่ง aspect อันเกิดจากกิจกรรมที่ ควบคุมได้ และ "ที่สามารถมีส่วนผลักดัน"
การทุบกำแพงเพื่อสร้างถนน ถ้าเราทำเอง เราก็ย่อมจะต้อง ควบคุมได้ (แต่บางท่านอาจบอกว่า ฉันควบคุมไม่ได้) หรือหากให้ ผู้รับเหมาทำ เราคงไม่เลือกผู้รับเหมาที่ เรา เราผลักดันไม่ได้มาทำงานให้เราใช่ก่ะ

ดังนั้น... จอมโจรฯ จึงตีความว่า มันก็ต้อง ชี้บ่งทั้งขึ้นทั้งล่องอยู่ดีนั่นแล biggrin.gif

Attached Files

• Attached File  DEMO.zip   54.93KB   902 downloads

"

#6 ประพนวิทย์

ประพนวิทย์

Posted 15 August 2009 - 09:57 AM

ขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมากคะ ทำให้หนูมีความเข้าใจเพิ่มมากขึ้น ลูกศิษย์ขอคารวะ
smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users