Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 pui_metal

pui_metal

Posted 14 August 2009 - 05:38 PM

smiley-signs028.gif ขอคำแนะนำหน่อยครับ

คือตอนนี้ผมพึ่งได้เข้ามารับตำแหน่ง QMR ดูแลในส่วน ISO 9001

ซึ่ง QMR คนเก่าเขาทำไว้ เพื่อให้แค่ audit ผ่าน แต่ไม่มีการ implement

เข้าระบบจริง และไม่มีการ maintain ระบบคุณภาพไว้ ทางนายญิปุ่นเอง (ผู้บริหาร) ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบ

คุณภาพเสียด้วย

ปัญหาคือ ในเดือน 11 ที่จะถึงนี้ จะถึงรอบ audit surveillance เปลี่ยนจาก 2000 --> 2008

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ เพราะไม่มีการ maintain ระบบไว้เลย

จำเป็นต้อง make เอกสารย้อนหลังอย่างไรบ้างครับ เพื่อจะทำให้ผ่าน และก็ maintain เข้าระบบ

ให้ระบบดำเนินการได้จริง

เครียดมากเลยครับตอนนี้

ขอบคุณมากๆ ครับ

#2 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 14 August 2009 - 05:44 PM

มองในแง่ดี.. ยังเหลืออีกตั้ง 3 เดือนนะครับ ทันถมเถ

QMR ใหม่ มีความรู้เกี่ยวกับ ISO บ้างหรือยังครับ ไปหาหลักสูตรเกี่ยวกับ ข้อกำหนด ISO9001:2008 อบรมซะ ด่วนจี๋เลย..

ถ้าพอทราบข้อกำหนดเวอร์ชั่นเดิม ลองหาดูข้อมูลเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงในเว็บนี้มีพูดถึงกันเยอะครับ ลองหามาอ่านดู

จากนั้นวางแผนว่า 3 เดือนทีี่เหลือ ต้องทำอะไรบ้าง

แล้วค่อยว่ากันเป็นเรื่องๆ ไปครับ ติดขัดตรงไหนก็โพสถามได้

อ้อ..ขอแสดงความยินดีสำหรับตำแหน่ง QMR ครับ congratualtions.gif

#3 pui_metal

pui_metal

Posted 15 August 2009 - 12:58 AM

ข้อกำหนด ก็พอทราบคร่าวๆ ครับ แต่ไม่แม่น
ผม train TS 16949:2009 มาแล้ว มันก็เหมือนๆ กันใช่ไหมครับ

ตอนนี้ ผมก็ไล่ทบทวนเอกสาร ที่ QMR เก่าเขาทำไว้ เหอๆ อักเสบจิงๆ

step ต่อไป คือ ว่าจะจัด course train จาก 2000->2008

แล้ว ก็ ทำ internal audit ซักรอบก่อน (น่าจะได้ทำร่วมกับ CB)

CAR เยอะ แน่ๆเลยครับ

ก็คงทำเอกสารไล่ตาม ข้อกำหนดละครับ

คณะทำงานก็มีแล้ว

วาง step ไว้แบบนี้ พอโอเคมั้ยครับ

งานปกติก็เต็มมืออยู่แล้วครับ ตอนนี้รับงานบริหารเข้ามาอีก ปกติผมเป็นแค่ Engineer อ่ะครับ

นี่ก็ให้ทางนายญิปุ่นเป็น Nominy ไป ขึ้นทุกอย่าง ยกเว้นเงินเดือน เห้อ T T

#4 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 August 2009 - 02:36 AM

smiley-computer005.gif วางแผน-ทำตามแผน-สู้...มีโอกาสชนะครับ
ฝากวาทะของ น.นพรัตน์ ว่า "การกระทำอยู่ที่คน ผลสำเร็จอยู่ทีฟ้า" ถ้าไม่ลงมือทำก็แพ้อย่างเดียว

#5 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 August 2009 - 07:15 AM

ขอให้กำลังใจนะครับ
ลองศึกษาจากในเวปนี้ดูนะครับ เท่าที่ทราบไม่มีอะไรเพิ่มเติมในส่วนของ2008
เพียงแต่จะทำให้มันชัดเจนขึ้นก็เท่านั้นเองครับ
อย่าเพิ่งเครียดหลายเด้อ เดียวจะคิดอะไรไม่ออก เอาเป็นว่าอย่างนี้แล้วกันนะครับ
เดียวผมแนบเอกสารให้นะ ถ้าไม่เข้าใจก็เมล์มาถามได้นะครับ(เพราะว่าผ่านการ Audit มาหมาดๆ)

"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#6 pui_metal

pui_metal

Posted 15 August 2009 - 09:10 PM

ขอบคุณกำลังใจจากมิตรรักแฟนเพลง ทุกท่านมากๆ ครับ

ยังไงผมจะมา update สถานการณ์ความเป็นไปเรื่อยๆ

สู้ๆ smiley-signs007.gif

#7 Kawaiine

Kawaiine

Super Member

Posted 17 August 2009 - 08:31 AM

ก็ไม่ต้องเครียดมากหรอกค่ะ เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ด้วยดี
ถ้าเหลือเวลา อีก 3 เดือน
โอ้โห มากโขเลยที่เดียว งั้นขอแนะนำเลยละกัน
เพราะว่าเราผ่านมาแล้ว 2008
ก็ ทำตามที่เขียน ใครทำไม่ได้ก็ Meeting และก็
มา Discuss ดูสิว่าเกิดจากอะไร
แก้ทีละจุด ถ้า QMR คนก่อนวางยาไว้เยอะ
กลัวไม่ได้ไม่ทัน ก็ ทำตามที่ข้อกำหนด
ระบุไว้ก่อนสิค่ะ
ดูแผนที่เค้าทำก่อน ถ้ามีอะไรที่ควรปรับปรุง
ก็ทำทีละขั้นตอน ** อีกอย่าง ทุกองค์กรจะมี
ปัญหาผู้ร่วมงานไม่ให้ความร่วมมือ ในการทำ ISO
เท่าที่ควร แต่ในเมื่อ กูมตำแหน่ง QMR แล้ว
จะกลัวอะไร เค้าต้องทำตามโยบาย ช่ายมั้ยค่ะ** ขอนอกเรื่อง เพราะว่าเรื่องนี้ ยากกว่าทำ ISO อีกอ่ะ

อืม...........ก็ขอเป็นกำลังจัยให้นะสู้ๆๆ
version 2008 ไม่ยากอย่างที่คิด

แต่คุณต้องจัดลำดับความคิดตัวเองให้ได้ก่อน ตั้งสติให้ดี
และเดี๋ยวก็มีทางออก ไม่ยากหรอกคร้า

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users