Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คู่มือความปลอดภัย

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 dee

dee

Supreme Member

• Power Members

Posted 17 August 2009 - 04:28 PM

พอดีว่าทาง จป.พี่งได้รับ CAR มา 1 ตัว เกี่ยวกับการไม่ได้จัดทำคู่มือความปลอดภัย โดยทางจป.กำลังจัดทำเอกสารตัวนี้ขึ้นมาอยู่ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะจัดให้อยู่ในเอกสารระดับไหน ซึ่งที่บริษัท ได้ทำระบบมาตรฐานแรงงาน (มรท.8001) โดยกำหนดให้เอกสารมี 4 ระดับ คือ 1)LM(คู่มือการจัดการ) 2)PM(ระเบียบปฏิบัติ) 3) WI(วิธีปฏิบัติงาน) 4) SD(เอกสารสนับสนุน)
โดยจะบอกว่าให้อยู่ระดับเดียวกับ LM ก็ไม่ได้ เพราะกำหนดให้ LM เป็นคู่มือการจัดการหลักไปแล้วค่ะ โดยก็จะให้มาเป็นระดับของ procedure แทนก็ไม่ได้ เพราะจป.แย้งว่าของเค้ามีหน้าสารบัญด้วย มีเนื้อหาคล้ายกับ คู่มือการจัดการทำไมไม่จัดให้อยู่ในระดับเท่ากัน ก็เลยไม่รู้ว่าจะจัดไว้ตรงไหนดีค่ะ เพราะที่บริษัท มีแค่ระบบมาตรฐานแรงงานไทย กะ ISO 9001 ถ้ามีระบบ 14000 หรือ 18000 ด้วย ก็จะให้แยกไปเลย อาจจะเป็น SM ต่างหากไปเลย แต่อันนี้ตัดสินใจไม่ซักทีค่ะ เพราะกลัวไปชนกับ LM รบกวนอาจารย์ทุกท่านแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ smiley-signs001.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 August 2009 - 04:56 PM

อืมแชร์แล้วกันนะของผมไม่มี 18001 ส่วนเอกสารดังกล่าวของผมอยู่ในระดับ SD เพราะเป็นเอกสารให้พนักงานอ่านและรับรู้ถึงความปลอดภัยในการทำงานของงานตัวเอง ในระบบ 9001 เอาไปในส่วนของ 6.4 สภาพแวดล้อมในการทำงานจะมีเรื่อง safety เข้าไปอยู่ด้วย ลองท่าอื่นแชร์อีกนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 dee

dee

Supreme Member

• Power Members

Posted 18 August 2009 - 08:03 AM

QUOTE(iso_man @ Aug 17 2009, 04:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืมแชร์แล้วกันนะของผมไม่มี 18001 ส่วนเอกสารดังกล่าวของผมอยู่ในระดับ SD เพราะเป็นเอกสารให้พนักงานอ่านและรับรู้ถึงความปลอดภัยในการทำงานของงานตัวเอง ในระบบ 9001 เอาไปในส่วนของ 6.4 สภาพแวดล้อมในการทำงานจะมีเรื่อง safety เข้าไปอยู่ด้วย ลองท่าอื่นแชร์อีกนะครับ

ขอบคุณนะคะ smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users