Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การสื่อสารในระบบคุณภาพและสิ่งแวดล้อม

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 หวีดนรก

หวีดนรก

Posted 17 August 2009 - 04:03 PM

เนื่องจากการ Surevillance ของ SGS ได้ให้ OB เรื่องการสื่อสารไว้ ว่าไม่พบหลักฐานการตัดสินใจในเรื่องของ
การสื่อสารต่อภายนอกองค์กร แล้วอย่างนี้นกต้องทำยังไงบ้างค่ะ ถ้าผู้บริหารจะทำการสื่อสารกับภายนอก
รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ smiley-signs028.gif

#2 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 August 2009 - 04:08 PM

QUOTE(หวีดนรก @ Aug 17 2009, 04:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เนื่องจากการ Surevillance ของ SGS ได้ให้ OB เรื่องการสื่อสารไว้ ว่าไม่พบหลักฐานการตัดสินใจในเรื่องของ
การสื่อสารต่อภายนอกองค์กร แล้วอย่างนี้นกต้องทำยังไงบ้างค่ะ ถ้าผู้บริหารจะทำการสื่อสารกับภายนอก
รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ smiley-signs028.gif

14001 หรือเปล่าครับ????
--Learning from mistaken--

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 17 August 2009 - 04:15 PM

ขออนุญาตแชร์ครับ

ผมก็เคยได้รับcommentจากSGSเรื่องนี้เหมือนกัน
วิธีการแก้ก็เพียงแค่เพิ่มหัวข้อการสื่อสารต่อภายนอกองค์กร ให้เป็นหนึ่งในวาระการประชุมฝ่ายบริหารครับ
แล้วก็บันทึกการตัดสินใจของฝ่ายบริหารไว้ในรายงานการประชุมฝ่ายบริหารได้เลยครับ
===================================================
รอความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ
Oooo

#4 หวีดนรก

หวีดนรก

Posted 17 August 2009 - 04:15 PM

QUOTE(SL4 @ Aug 17 2009, 04:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
14001 หรือเปล่าครับ????

น่าจะใช่ค่ะ เพราะนกลองเปิดข้อกำหนดดู ใน 9001 เป็นการสื่อสารภายใน (5.5.3) ใน 14001 ข้อ 4.4.3 b องค์กรต้องตัดสินใจที่จะสื่อสารกับภายนอก
แล้วนกต้องทำไงดีค่ะ คือทำระบบแบบว่า งง...ค่ะ อาจารย์นุกูลรู้ดี badday.gif

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 17 August 2009 - 04:27 PM

เป้าหมายการสื่อสารภายนอกตามระบบ 14001 คือให้บุคคลภายนอกรู้ว่าองค์กรทำอะไรบ้างเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม ปกติจะกำำหนดใน EP เลยว่าจะสื่อสารเรื่องอะไรบ้างให้กับภายนอกข้อกำหนดบังคับต้องระบุให้ชัดเจน รูปแบบเป็นอะไรบ้าง และมีบันทึกเก็บหลักฐานอย่างไร ของผมจะแบ่งการสื่อสารเป็น ชุมชน ราชการ supplier ลูกค้า โดยใช้แผ่นพับและจม.แจ้งให้หน่วยงานต่างๆๆ ทราบ ลองดูครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users