Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

packing ไม่ได้ติดสติ๊กเกอร์ข้างกล่องสินค้า 1 bundle

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 pro

pro

Super Member

Posted 19 August 2009 - 02:29 PM

พบข้อบกพร่อง ไม่ได้ติดสติ๊กเกอร์ข้างกล่องสินค้า QC Loading พบตอน Loading
อยากทราบว่าถ้าจะออก CAR ให้ผลิตเพื่อให้ตอบสาเหตุและแนวทางแก้ไขป้องกัน
ไม่ทราบว่าผิดข้อกำหนดใด อ้างอิงระบบ ISO 9001

รบกวนท่านผู้รู้ค่ะ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 August 2009 - 02:33 PM

อ้างอิง WI การทำงานก็ได้ครับ ตรงที่ระบุว่าจะต้องติด สติ๊กเกอร์

หรือเป็นข้อกำหนดของลูกค้าก็ได้

รอท่านอื่นๆ เก้าอี้ต่อครับ (แชร์)

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 19 August 2009 - 02:58 PM

ผมคิดว่า NCR น่าจะพอเหมาะ สำหรับ case นี้

#4 pro

pro

Super Member

Posted 19 August 2009 - 04:11 PM

ถ้าออก CAR จะผิดข้อกำหนด อะไรค่ะ ระหว่าง 7.5.1 การจัดเตรียมการควบคุมการผลิตและบริการ หรือข้อ 7.2.1 การระบุข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์หรือข้อกำหนดอื่นค่ะ

#5 iso_man

iso_man

Posted 19 August 2009 - 04:46 PM

ความผิด ความถี่ รุนแรงขนาดไหนครับ แล้วถ้าไม่ติดจะเกิดอะไรขึ้นกับสินค้านั้น ต้องลองพิจารณาดูนะครับ ถ้าถี่บ่อย รุนแรงไม่ติดงานต้อง reject กลับจากลูกค้าก้อพิจารณาออก CAR ได้ครับ สำหรับข้อกำหนดไปตกอยู่การควบคุมการผลิตครับข้อกำหนด 7.5.1 ครับ (CAR ไม่ใช่หนทางการแก้ไขปัญหาทั้งหมด) smiley-signs003.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 19 August 2009 - 05:17 PM

QUOTE(iso_man @ Aug 19 2009, 04:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ความผิด ความถี่ รุนแรงขนาดไหนครับ แล้วถ้าไม่ติดจะเกิดอะไรขึ้นกับสินค้านั้น ต้องลองพิจารณาดูนะครับ ถ้าถี่บ่อย รุนแรงไม่ติดงานต้อง reject กลับจากลูกค้าก้อพิจารณาออก CAR ได้ครับ สำหรับข้อกำหนดไปตกอยู่การควบคุมการผลิตครับข้อกำหนด 7.5.1 ครับ (CAR ไม่ใช่หนทางการแก้ไขปัญหาทั้งหมด) smiley-signs003.gif

เห็นด้วยครับผม
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#7 DooK

DooK

Posted 19 August 2009 - 07:33 PM

QUOTE(pro @ Aug 19 2009, 04:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าออก CAR จะผิดข้อกำหนด อะไรค่ะ ระหว่าง 7.5.1 การจัดเตรียมการควบคุมการผลิตและบริการ หรือข้อ 7.2.1 การระบุข้อกำหนดที่เกี่ยวข้องกับผลิตภัณฑ์หรือข้อกำหนดอื่นค่ะ

ถ้าสติ๊กเกอร์เป็นการระบุสถานะและประเภทของผลิตภัณฑ์ ผมว่าน่าจะออกข้อ 7.5.5 Preservation of product ครับ เพราะเค้าบอกไว้ว่า

The organization shall preserve the product during internal processing and delivery to the intended destination
in order to maintain conformity to requirements.

การถนอมรักษาผลิตภัณฑ์ต้องทำตลอดไปจนถึงส่งมอบให้ลูกค้ายังจุดหมายปลายทาง

As applicable, preservation shall include identification, handling, packaging, storage and protection. Preservation shall also apply to the constituent parts of a product.

และมาพูดใน paragraph หลังว่าการถนอมรักษาผลิตภัณฑ์ต้องรวมถึงการชี้บ่ง ดังนั้นการติดสติ๊กเกอร์เพื่อการชี้บ่งผลิตภัณฑ์

QUOTE(iso_man @ Aug 19 2009, 04:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อย่างไรก็ดี ผมเห็นด้วยกับพี่ iso man ครับว่าถ้าไม่รุนแรงมาก ก็ไม่ต้องออก CAR หรอกครับ แต่ถ้ามี complaint ก็เข้าสู่ระบบการหา corrective action จะออก CAR หรือจะ NCR หรือ Nondiscrepancy Report หรือเอกสารอะไรก็ได้ครับ แต่จุดมุ่งหมายก็คือให้หา root cause ของปัญหา และกำจัดมันซะ เพื่อไม่ให้มันเกิดซ้ำ นะครับท่าน

ลายเซ็น

#8 sicha

sicha

Premium Member

• Power Members

Posted 20 August 2009 - 11:12 AM

ช่วยอธืบายรายละเอียดเกี่ยวกับ NCR ได้มั้ยค่ะ

ที่บริษัท NCR หมายถึง NON CONFORMING SCRAP REPORT

ภาษาไทยเค้าเขียนว่า "รายงาการทิ้งผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด

เป็นเอกสารของ QA ค่ะ

ไม่แน่ใจว่าจุดประสงค์ในการใช้เอกสารคืออะไรกันแน่ smiley-signs028.gif

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 20 August 2009 - 01:38 PM

- NCR...???

" ʵ

#10 sicha

sicha

Premium Member

• Power Members

Posted 20 August 2009 - 03:38 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 19 2009, 02:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมคิดว่า NCR น่าจะพอเหมาะ สำหรับ case นี้

ก็อย่างเครสนี้ คุณ food safety บอก NCR น่าจะพอ

ไม่เข้าใจค่ะว่าต้องออก NCR อย่างไร

และแตกต่างจาก CAR อย่างไรค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users