Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ค่าตอบแทนของ Internal Auditor

• This topic is locked This topic is locked
12 replies to this topic

#1 boky

boky

Posted 20 August 2009 - 01:30 PM

อยากขอข้อมูลและเอกสารอ้างอิง ในการให้ค่าตอบแทนกับ Internal Auditor จากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคนนะคะ

พอดี QMR ที่บริษัทกำลัง Present กับผู้บริหารว่าควรจะมีค่าตอบแทนหรือกำลังใจ ให้กับ Internal Auditor
เพราะว่าต้องทำงานเกินหน้าที่และต้องเสียสละเวลา ผู้บริหารจึงอยากจะทราบข้อมูลจากที่อื่น ๆ เพื่ออ้างอิง
ต้องทำเป็น proposal ด้วยนะคะ

m_boky@hotmail.com

ขอบคุณมากค่ะ

#2 DOC

DOC

Premium Member

• Power Members

Posted 20 August 2009 - 02:46 PM

อยู่บริษัทอะไรคะเนี่ย ดีจังเลย ของบริษัทเราต้องทำ เพราะถือว่าเป็นหน้าที่อย่างหนึ่งค่ะ
ถ้ามอบหมายแล้วไม่ปฏิบัติก็จะโดนรายงานต่อผู้บริหารซะงั้น

ตอนที่เริ่มทำระบบช่วงแรก ก็มีเหมือนกันว่าผู้ที่เกี่ยวข้องจะได้รับการพิจารณาค่าตอบแทน
มีแต่คำสัญญาจากผู้บริหาร แต่ไม่เคยเห็นปฏิบัติให้เป็นรูปธรรมซะทีตอนนี้ก็ปาไป 7 ปีแล้วค่ะ

#3 boky

boky

Posted 20 August 2009 - 02:49 PM

QUOTE(DOC @ Aug 20 2009, 02:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยู่บริษัทอะไรคะเนี่ย ดีจังเลย ของบริษัทเราต้องทำ เพราะถือว่าเป็นหน้าที่อย่างหนึ่งค่ะ
ถ้ามอบหมายแล้วไม่ปฏิบัติก็จะโดนรายงานต่อผู้บริหารซะงั้น

ตอนที่เริ่มทำระบบช่วงแรก ก็มีเหมือนกันว่าผู้ที่เกี่ยวข้องจะได้รับการพิจารณาค่าตอบแทน
มีแต่คำสัญญาจากผู้บริหาร แต่ไม่เคยเห็นปฏิบัติให้เป็นรูปธรรมซะทีตอนนี้ก็ปาไป 7 ปีแล้วค่ะ

บริษัทอยู่แถวปทุมธานีค่ะ คือว่า QMR ต้องการให้กำลังใจกับ Audit Team น่ะค่ะ ที่ผ่านมาทุกคนก็ช่วยกันทำอยู่แล้ว ค่อนข้าง OK ค่ะ
เพราะทุกคนค่อนข้างร่วมมือ ผู้บริหารเลยอยากตอบแทน ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นนะคะ

เพื่อน ๆ พี่คนอื่น ที่บริษัทมีนโยบายนี้ ขอข้อมูลด้วยนะคะ m_boky@hotmail.com ขอบคุณมากค่ะ

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 August 2009 - 03:06 PM

ไม่ได้เรียกร้อง แต่ผู้บริหาร ณ บริษัทแห่งสารขัณฑ์ ก็เห็นถึงความสำคัญ จึงพิจารณาให้มี incentive สำหรับผู้ที่ปฏิบัติหน้าที่พิเศษ
โดยจ่ายตาม performance ซึ่งมีการกำหนด KPIs ที่จะวัดค่อนข้างชัดเจน

สมมุติว่าในการตรวจ 1 ครั้ง มี KPIs ที่จะวัด performance 5 ตัว incentive 50 บาทต่อ 1 KPIs ถ้าบรรลุครบ 5 ตัวก็เอาไป 250 บาท
ถ้าบรรลุ 4 ตัว ก็ได้ 200 บาท ลดหลั่นกันไปตามลำดับ laugh.gif
"

#5 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

Posted 20 August 2009 - 04:43 PM

smiley-computer005.gif เคยได้ยินน้องๆแถวสุพรรณบอกว่า ครั้งละ 500 บาท/ทีม แต่ก็หาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ

#6 boky

boky

Posted 21 August 2009 - 10:10 AM

smiley-angry017.gif ว๊า.......ไม่มีใครอนุมัติโครงการนี้กันเลยเหรอคะ.........เศร้าจัง

#7 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 August 2009 - 12:01 PM

QUOTE(boky @ Aug 21 2009, 10:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-angry017.gif ว๊า.......ไม่มีใครอนุมัติโครงการนี้กันเลยเหรอคะ.........เศร้าจัง

ไม่แน่ใจว่าต้องการประมาณไหน เพราะที่ทำอยู่จะใช้วิธีดูจากผลการปฏิบัติงานก่อน
เดิมทีก้อไม่เคยมี เพราะถือว่าเป็นการให้ความร่วมมือกับองค์กร แต่พอมาระยะหนึ่ง
ผู้ที่ทำหน้าที่ QMR ก้อควรจะต้องดูว่า พนักงานที่เขาเสียสละเวลามาช่วยเรา ก้อควร
ได้รับขวัญกำลังใจบ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ ก้อจะทำ้เป็นจดหมายนำเสนอพิจารณาอนุมัติจาก
ผู้บริหารระดับสูง ลองดูนะค่ะ ว่าพอช่วยได้มากน้อยแค่ไหน rolleyes.gif

ปล. ค่าตำแหน่งขึ้นอยู่กับขนาดขององค์กรด้วยนะค่ะ บางแห่งเป็นขนาดใหญ่ก้อได้มากหน่อย
ทั้งนี้ QMR ก้อควรพิจารณาเบื้องต้นตามความเหมาะสมด้วย อย่างน้อยก้อหลักพัันไล่ตามหน้าที่รับผิดชอบ

Attached Files

#8 boky

boky

Posted 21 August 2009 - 04:40 PM

QUOTE(catdyeye_1234 @ Aug 21 2009, 12:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่แน่ใจว่าต้องการประมาณไหน เพราะที่ทำอยู่จะใช้วิธีดูจากผลการปฏิบัติงานก่อน
เดิมทีก้อไม่เคยมี เพราะถือว่าเป็นการให้ความร่วมมือกับองค์กร แต่พอมาระยะหนึ่ง
ผู้ที่ทำหน้าที่ QMR ก้อควรจะต้องดูว่า พนักงานที่เขาเสียสละเวลามาช่วยเรา ก้อควร
ได้รับขวัญกำลังใจบ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ ก้อจะทำ้เป็นจดหมายนำเสนอพิจารณาอนุมัติจาก
ผู้บริหารระดับสูง ลองดูนะค่ะ ว่าพอช่วยได้มากน้อยแค่ไหน rolleyes.gif

ปล. ค่าตำแหน่งขึ้นอยู่กับขนาดขององค์กรด้วยนะค่ะ บางแห่งเป็นขนาดใหญ่ก้อได้มากหน่อย
ทั้งนี้ QMR ก้อควรพิจารณาเบื้องต้นตามความเหมาะสมด้วย อย่างน้อยก้อหลักพัันไล่ตามหน้าที่รับผิดชอบ

ขอบคุณมากมากนะคะ

คือ พอดีว่า ต้องการเพิ่มเป็นเงินเดือนแหละค่ะ เพราะเผอิญว่าสวัสดิการด้านอื่น ๆ มีไม่เยอะ
QMR จึงต้องการนำเสนอเรื่องนี้เป็นขวัญกำลังใจให้กับทีมค่ะ คือต้องมีที่อื่นอ้างอิงด้วยว่า
ที่อื่นเค้าให้กันอย่างไร เท่าไหร่ แบบทำกันจริง ๆ นะค่ะ แบบว่าจะได้เป็นเหตุผลว่า ที่อื่นเค้าก็ทำกัน

งัยก็ขอบคุณมากนะคะ

#9 omi

omi

Posted 25 August 2009 - 11:21 AM

QUOTE(catdyeye_1234 @ Aug 21 2009, 12:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อยากขอข้อมูลด้วยคะ ตอนนี้ทีบริษัทก็มีปัญหา Auditor ไม่อยากตรวจระบบ
ไม่อยากเป็น Lead กันแล้ว เนื่องจากทำระบบมา 7-8 ปี เริ่มเกิดความเคยชิน
และเบื่อหน่ายที่จะตรวจ เริ่มมีเสียงเรียกร้องค่าตอบแทน แต่ QMR ยังไม่มี
แนวทางว่าจะให้ผลตอบแทนกับ auditor อย่างไร เกรงว่าถ้าไม่มีข้อมูลแนวทาง
ที่ดีถ้าเสนอผู้บริหารไปอาจจะโดนเบรค
รบกวนขอข้อมูลทาง mail reejung_ree@yahoo.com
ลองโหลดดูแล้วไม่สามารถโหลดได้คะ

#10 sometc

sometc

Posted 27 August 2009 - 03:55 PM

ขอเราเป็นการคิดชั่วโมงออดิท แล้วนำไปพิจารณาในการปรับโปรโมชั่่น เลื่อนตำแหน่ง ปรับเงินเดือน อ่ะคะ่
$oMEtc

#11 shiho

shiho

Posted 28 August 2009 - 02:05 PM

บริษัทเก่าผมเคยเสนอเหมือนกันครับ แต่ผลสรุปที่ได้คือมันเป็นหน้าที่ ต่อจากนี้ไประดับจัดการทุกคนมีหน้าที่เป็น Auditor ภายใน ให้ระบุลงใน JD ด้วย
ว้าว สุดยอดเลยทำให้เป็นอีก 1 งานที่ต้องรบผิดชอบ และต้องรีบเร่งนำวิทยากรมาอบรมระดับจัดการทุกคน และแต่งตั้งเป็นการด่วนเลยครับ จากนั้นปัญหาไม่ยอมเป็น Auditor ภายในก็หายไปเลยถึงตอนนี้ก็ผ่านมา 3 ปีแล้ว อาจไม่ใช่ข้อมูลที่อยากได้ แต่ก็เป็นอีกทางเลือกนะครับ

#12 boky

boky

Posted 01 September 2009 - 10:19 AM

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ

#13 Nomikuni

Nomikuni

Posted 07 September 2009 - 10:50 AM

บริษัทที่ผมทำงานเป็นอุตสาหกรรมผลิตชิ้นส่วนยานยนต์อยู่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ได้รับการรับรอง 3 มาตรฐาน (ISO9001, ISO/TS16949, ISO14001)
มี Internal Auditor 17 ท่าน (16 ท่านมีงานประจำ มีเพียง 1 ท่าน ทำเฉพาะงาน QMS)
บริษัทกำหนดจ่ายค่าตอบแทนพิเศษในการปฏิบัติหน้าที่ Internal Auditor แบบนี้ครับ
จ่ายเป็นรายเดือน
1) ตรวจได้ 1 มาตรฐาน จ่ายต่อเดือน 200 บาท
2) ตรวจได้ 2 มาตรฐาน จ่ายต่อเดือน 300 บาท
3) ตรวจได้ 3 มาตรฐาน จ่ายต่อเดือน 400 บาท
(ISO9001, ISO/TS16949, ISO14001)
จ่ายทุกเดือนแม้ไม่มีกิจกรรมการตรวจติดตามภายใน
สิ้นสุดเมื่อ ลาออก หรือ ถูกให้ออกจากการเป็น Internal Auditor

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users