Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ใครมีCheck listสำเร็จรูปของ ISO/TS16949 บ้าง

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 kungjung

kungjung

Premium Member

• Power Members

Posted 02 September 2009 - 10:12 AM

พอดีว่าที่บริษัทแบ่งการตรวจเป็น 2 ครั้งต่อปี เลยทำให้เวลาตรวจต้องใช้Auditor เป็นจำนวนมาก จึงอยากได้check listที่พอเป็นแนวทางได้ เพื่อนๆท่านได้มีข้อมูล หรือมีอะไรที่จะแนะนำก็ส่งเมลล์มาที่Jakkreerat@ahcl.co.th หรือเข้ามาโพสต์ก็ได้นะคะ smiley-signs028.gif stretcher.gif

#2 nanccc

nanccc

Super Member

Posted 02 September 2009 - 10:16 AM

ที่บอกว่า 2 ครั้งต่อปี เป็นตรวจสอบภายใน(Internal audit)ใช่ไหมค่ะ
น่าจะมีใน กระทู้ของฝาก ลองเข้าไปดูนะค่ะ

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 September 2009 - 11:01 AM

QUOTE(kungjung @ Sep 2 2009, 10:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีว่าที่บริษัทแบ่งการตรวจเป็น 2 ครั้งต่อปี เลยทำให้เวลาตรวจต้องใช้Auditor เป็นจำนวนมาก จึงอยากได้check listที่พอเป็นแนวทางได้ เพื่อนๆท่านได้มีข้อมูล หรือมีอะไรที่จะแนะนำก็ส่งเมลล์มาที่Jakkreerat@ahcl.co.th หรือเข้ามาโพสต์ก็ได้นะคะ smiley-signs028.gif stretcher.gif

ถามก่อนนิดนึงครับว่า

รูปแบบที่ทำกันอยู่ ณ ตอนนี้เป็นแบบไหน และ ได้เขียนแผนถูมิเต่าของแต่ละกระบวนการขององค์กรหรือยัง?
ถ้าเขียนแล้วมั่นใจว่าเขียนครบทุกกระบวนการแล้วหรือยัง?
รายละเอียดทุกส่วนของแผนภูมิเต่าครอบคลุมทุกกิจกรรมที่เกี่ยวเนื่องหรือยัง?

=================================================================

ถ้าคิดว่าครบและครอบคลุมแล้วค่อยไปพิจารณาถึงความสอดคล้องกับข้อกำหนด

=============================================

หลังจากนั้นก็มาดูว่า ที่เราบอกว่าสอดคล้องนั้นมันสอดคล้องกันอย่างไร อะไรเป็นสิ่งที่บ่งบอกว่ามีความสอดคล้องกัน

มาถึงตรงนี้พอจะมองเห็นรึยังครับว่าจะทำอะไรต่อ

อธิบายแบบนี้งงมั้ยเนี๊ย

Oooo

#4 kungjung

kungjung

Posted 02 September 2009 - 04:52 PM

QUOTE(Kreetha @ Sep 2 2009, 11:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามก่อนนิดนึงครับว่า

รูปแบบที่ทำกันอยู่ ณ ตอนนี้เป็นแบบไหน และ ได้เขียนแผนถูมิเต่าของแต่ละกระบวนการขององค์กรหรือยัง?
ถ้าเขียนแล้วมั่นใจว่าเขียนครบทุกกระบวนการแล้วหรือยัง?
รายละเอียดทุกส่วนของแผนภูมิเต่าครอบคลุมทุกกิจกรรมที่เกี่ยวเนื่องหรือยัง?

=================================================================

ถ้าคิดว่าครบและครอบคลุมแล้วค่อยไปพิจารณาถึงความสอดคล้องกับข้อกำหนด

=============================================

หลังจากนั้นก็มาดูว่า ที่เราบอกว่าสอดคล้องนั้นมันสอดคล้องกันอย่างไร อะไรเป็นสิ่งที่บ่งบอกว่ามีความสอดคล้องกัน

มาถึงตรงนี้พอจะมองเห็นรึยังครับว่าจะทำอะไรต่อ

อธิบายแบบนี้งงมั้ยเนี๊ย

ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น พเข้าใจเพราะไปอ่านบทความของWeb master ทราบว่าต้องดูว่าอะไรเป็นกระบวนการหลัก(ไข่แดง) กระบวนการย่อย(ไข่ขาว)
อืม สรุปว่าไม่มีใช่มั้ย อิอิ

#5 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 September 2009 - 05:25 PM

QUOTE(kungjung @ Sep 2 2009, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น พเข้าใจเพราะไปอ่านบทความของWeb master ทราบว่าต้องดูว่าอะไรเป็นกระบวนการหลัก(ไข่แดง) กระบวนการย่อย(ไข่ขาว)
อืม สรุปว่าไม่มีใช่มั้ย อิอิ

สรุปว่าไม่มีอะไรเหรอครับ sweat.gif

Oooo

#6 kungjung

kungjung

Posted 03 September 2009 - 08:15 AM

QUOTE(nanccc @ Sep 2 2009, 10:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บอกว่า 2 ครั้งต่อปี เป็นตรวจสอบภายใน(Internal audit)ใช่ไหมค่ะ
น่าจะมีใน กระทู้ของฝาก ลองเข้าไปดูนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คนสวย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users