Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Re-Cer and Up version พรุ่งนี้แล้วจ้า ใครมีคำแนะนำขอบ้างจ้า

• This topic is locked This topic is locked
14 replies to this topic

#1 NuNing

NuNing

Premium Member

• Power Members

Posted 08 September 2009 - 11:36 AM

มี 2 stage อ่ะคะ
พรุ่งนี้ Stage1 ตรวจเอกสารอ่ะจ้า
วันที่ 15 stage 2 ตรวจ process ทั้งหมด

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ท่านใด มีคำแนะนำขอบ้างนะคะ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 September 2009 - 11:44 AM

จงเชื่อมั่นในตนเองครับ

โชคดีนะครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 08 September 2009 - 12:07 PM

ของเค้าเป็นช่วง พ.ย. นี้อะ ได้ผลอย่างไร แนะนำกันบ้างนะค่ะ

สู้ ๆ ค่ะ laugh.gif

#4 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 08 September 2009 - 12:13 PM

ของท่านหญิงเดือนหน้าเจ้าค่ะ
ล่วงหน้าไปก่อนได้เลยนะจ๊ะ

เอาใจช่วยสู้ๆๆๆ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#5 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 08 September 2009 - 12:50 PM

QUOTE(catdyeye_1234 @ Sep 8 2009, 12:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของเค้าเป็นช่วง พ.ย. นี้อะ ได้ผลอย่างไร แนะนำกันบ้างนะค่ะ

สู้ ๆ ค่ะ laugh.gif

ต้นเดือน พ.ย. นี้เช่นกันครับ เป็นISO14001ก่อน หลังจากนั้นอีก3เดือนก็TS16949 drinks.gif
Oooo

#6 NuNing

NuNing

Posted 08 September 2009 - 02:10 PM

หลาย บริษัทฯ เลยเน๊าะ นี่ก็ทำใจดีสู้เสือไว้ค่ะ MASCI กับ AFAQ 2 m/d เลย

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 08 September 2009 - 02:18 PM

ขอให้โชคดีครับ แคล้วคลอดปลอดภัยจากอันตรายใดๆ สาธุ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 08 September 2009 - 02:20 PM

QUOTE(นุกูล @ Sep 8 2009, 02:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอให้โชคดีครับ แคล้วคลอดปลอดภัยจากอันตรายใดๆ สาธุ

อาจารย์ แคล้วคลอด มันเป็นยังไงอ่ะ ??? nemoflow.png

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#9 NuNing

NuNing

Posted 08 September 2009 - 02:31 PM

คุณทิคะ และอาจารย์ท่านอื่น ๆ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ
หมายถึงว่า หนิงมีแบบฟอร์มการวัดความพึงพอใจไว้ มีประมาณซัก 8 หัวข้อ
ใน QP ต้องระบุถึงวิธีการวัดด้วยหรอค่ะ
7 วิธี ในความหมายของคุณทิ หมายความว่าอย่างไรหรอคะ (ใช่หมายถึง หัวข้อ หรือเปล่าคะ)

ส่วนเรื่องของวิธีในการวัดคือ ช่องทางในการวัดความพึงพอใจใช่หรือไม่คะ

หากไม่รบกวนหนิงจะขอตัวอย่างมาศึกษาหน่อยได้หรือไม่ค่ะ

#10 นุกูล

นุกูล

Posted 08 September 2009 - 02:33 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Sep 8 2009, 02:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อาจารย์ แคล้วคลอด มันเป็นยังไงอ่ะ ??? nemoflow.png

แคล้วคลอด มันเป็นคำกริยาช่องที่สองของคำว่า แคล้วคลาด ครับ Top
ไม่รู้เหรอ สงสัยว่า Top คงจะเรียนยังไม่ถึงมั๊ง

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#11 NuNing

NuNing

Posted 08 September 2009 - 02:47 PM

แคล้วคลอด รอด CAR เป็นคำที่ฟังแล้ว รื่นหูมาก ๆ ค่ะ สาธุ๊

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 08 September 2009 - 02:50 PM

ใน Version 2008 เขามี Note บอกว่า การได้มาซึ่งข้อมูลที่จะบอกว่าลูกค้ารู้สึกยังไงกับเรา (บริษัท) นั้น สามารถทำได้หลากหลายวิธีน่ะ
ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับรูปแบบการสำรวจความพึงพอใจอย่างเดียวเสมอไป ไอ้หลากหลายวิธีที่ว่า ก็อาจจะดูจาก (ผมอธิบายจากความเข้าใจน่ะครับ)
1 ผลการประเมินที่ลูกค้าประเมินเรา คนละตัวกับที่เราส่งไปให้เขาประเมินน่ะ บริษัทที่มีระบบดีๆหน่อยเขาจะมี Report ผลประเมินมาให้ทุกๆเดือน ทุกๆ 3 เดือน เป็นต้น
2 ดูจากข้อมูลการร้องเรียน เช่น มีบันทึกจากฝ่ายขายหรือฝ่าย QA ว่าลูกค้าร้องเรียนและเคลมมาบ่อย ก็อาจจะหมายถึงลูกค้าไม่พอใจอยู่แน่ๆ
3 ดูจากการเคลมคืนสินค้า ถ้าลูกค้าพอใจเราจริง ยอดเคลมคืนน่าจะเป็นศูนย์ หรือน่าจะมีให้น้อยที่สุด ไปตั้งตัวเลขเป้าหมายเอาเองครับ ว่าเท่าไหร่ถึงจะเรียกว่ามากหรือน้อย
4 สังเกตุจากปริมาณการสั่งซื้อ ถ้าแนวโน้มลดลงอย่างต่อเนื่องและสม่ำเสมอ อันไม่ได้เกิดจากฤดูกาลหรือปัจจัยภายนอกใดๆเลย นี่ก็เป็นสัญญาณอันตรายได้แล้วเหมียนกัน
5 ถ้าเรามีตัวแทนจำหน่าย ก็ขอข้อมูลจากเขามาได้ ว่ามีข้อร้องเรียนอะไรจากผู้ซื้อหรือผู้ใช้งานบ้าง
6 จำนวนลูกค้าเก่าทียังเป็นกิ๊กกับเรามีมากน้อยขนาดไหน หายไปเยอะไหม ตัวเลขนี้ก็บอกได้
ลึกๆกว่านี้ ไปดู Note ในข้อ 8.2.1 ได้ครับ

แต่ก็อีกนั่นแหละ
Note is note, Note is not requrements.
มันไม่ใช่ข้อกำหนด ไม่ใช่ข้อบังคับ ทำไม่ทำขึ้นอยู่กับการเห็นสมควรของเราเองครับ จะรักมั่น รักเดียวใจเดียวอยู่กับรูปแบบการสำรวจเหมือนเดิมก็คงไม่ผิดอะไร
เพียงแต่แนะให้เปิดใจรับวิธีการใหม่ๆมาพิจารณาดูด้วย ก็เท่านั้นเองครับ ... สาธุ

#13 NuNing

NuNing

Posted 08 September 2009 - 02:59 PM

กระจ่างค่ะ ขอบคุณ คุณทิ, อ.นุกูล และทุก ๆ ที่ให้กำลังใจมากมายค่ะ

อยากได้ข้อแนะนำอีกนะคะ ใครมีจุดไหน ที่ตรวจแล้วอยากนำมาแบ่งปันก็เชิญเลยนะคะ
เช่นกัน หนิงจะนำมาแบ่งปันด้วยเช่นกันค่ะ

#14 oko

oko

Posted 08 September 2009 - 03:00 PM

[quote name='ทิ.' date='Sep 8 2009, 02:30 PM' post='28291']

- ส่วนสำหรับคำถาม ที่มีแน่ๆๆๆ 99.99999 %

- การฝึกอบรม (ข้อกำหนด 6.2.2b)
สำหรับการฝึกอบรมแบบ OJT ----> ต้องวัดออกมาเป็นตัวเลข เช่น %

- ส่วนการฝึกอบรมแบบภายใน ,แบบภายนอก/กรณีพิเศษ -----> วัดเป็นประสิทธิผล

- ในส่วนแบบกำหนดหน้าที่ (JD)
ความสามารถ(หลัก) ของทุกคนภายในองค์กรม ควรมี .....
1. การมุ่งมั่นสู่ความสำเร็จ/ภาวะผู้นำ
2. ความร่วมมือในการทำงาน
3. จริยธรรม
4. การสั่งสมความเชี่ยวชาญในงานอาชีพ
5. บริการที่ดี .................................ครับ!!!

- การควบคุม Outsource
- คงจะดูในส่วนของเอกสารที่เกี่ยวข้อง เช่น QM ,QP การควบคุม Outsource
- การควบคุม Outsource คงมีประมาณ ดังนี้
1. คัดเลือกผู้รับจ้างภายนอก (Outsource)
2. ขึ้นทะเบียน AVL (Outsource)
3. กิจกรรมการว่าจ้าง เขียนเป็นสัญญา/ข้อตกลง
หลังจจากเสร็จงานแต่ละงาน ก็ทำการประเมิน
4. ปรับปรุง AVL (Outsource) ประจำปี ..............ครับ!!!

คุณทิ พอจะมีตัวอย่าง การเขียน/ข้อตกลงการว่าจ้างบ้างหรือเปล่า......อยากได้ค่ะ

#15 NuNing

NuNing

Posted 09 September 2009 - 03:38 PM

ตรวจเสร็จแล้วค่ะ รอสรุป close meeting เย็นนี้ เฮ้อ พบเป็น finding น่าจะเยอะ แล้วจะนำบอกต่อนะคะ
เผื่อเพื่อน ๆ บริษัทฯ ถัดไป เฮ้อ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users