Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

surveillance_ISO vers. 2008

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 dee

dee

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 September 2009 - 01:31 PM

พึ่งผ่านการ Surveillance ไปหมาดๆ ค่ะ ได้รถสิบล้อคันหย่ายมา 1 คัน (เกี่ยวกับการใช้โลโก้รับรองระบบจาก CB) ซึ่งนำไปใช้ผิดข้อกำหนดน่ะค่ะ
อันนี้ก็แทบกระอักค่ะ เพราะมันเกี่ยวพันกับเม็ดเงินของบริษัท ที่จะต้องขาดหายไปค่ะ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ตอบ car ค่ะ มึนๆๆมากๆๆๆ smiley-angry017.gif แล้วแถมได้รับ OFi กะ Obs อย่างละนิดอย่างละหน่อยค่ะ ไม่รู้ว่าจะได้ปรับเป็นเวอร์ชั่นใหม่ทันปีนี้หรือป่าวน่ะค่ะ เพราะประเด็นที่ได้ สิบล้อมาขับเนี่ยล่ะค่ะ smiley-computer005.gif

#2 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Super Power Members
  • Interests:-

Posted 08 September 2009 - 01:36 PM

นำรถคันใหญ่มาแชร์บ้างนะคะ เผื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆ บ้าง
ส่วนประเด็นการแก้ไข หรือแนวทางการตอบ คงมีผู้รู้มาช่วยแนะนำแน่ค่ะ

#3 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 08 September 2009 - 01:37 PM

QUOTE(dee @ Sep 8 2009, 01:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พึ่งผ่านการ Surveillance ไปหมาดๆ ค่ะ ได้รถสิบล้อคันหย่ายมา 1 คัน (เกี่ยวกับการใช้โลโก้รับรองระบบจาก CB) ซึ่งนำไปใช้ผิดข้อกำหนดน่ะค่ะ
อันนี้ก็แทบกระอักค่ะ เพราะมันเกี่ยวพันกับเม็ดเงินของบริษัท ที่จะต้องขาดหายไปค่ะ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ตอบ car ค่ะ มึนๆๆมากๆๆๆ smiley-angry017.gif แล้วแถมได้รับ OFi กะ Obs อย่างละนิดอย่างละหน่อยค่ะ ไม่รู้ว่าจะได้ปรับเป็นเวอร์ชั่นใหม่ทันปีนี้หรือป่าวน่ะค่ะ เพราะประเด็นที่ได้ สิบล้อมาขับเนี่ยล่ะค่ะ smiley-computer005.gif

นำโลโก้ของCBไปใช้ตรงไหน ใช้ยังไงเหรอครับ เค้าถึงได้ให้รถมาขับ
พอจะแชร์ให้ทราบได้มั้ยครับ
Oooo

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 08 September 2009 - 02:15 PM

QUOTE(dee @ Sep 8 2009, 01:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>

รถคันนี้ไม่น่าจะขายทิ้งยากน่ะครับ
รีบติดต่อเขาไปเลย ขอข้อมูลหรือ Procedure เรื่อง Use of logo จาก CB มาซ๊ะ
จากนั้นก็นำมาสื่อสารภายในบริษัท ให้หน่วยงานต่างๆทราบ ว่าสามารถเอาไปใช้ในรูปแบบไหนได้บ้าง ตรงไหนคือข้อห้าม
อาจจะเป็นรูปแบบการประชุมชี้แจง การ Training ก็ยังไหวครับ

สาเหตุก็อาจจะตอบเขาไปว่าเป็นเพราะเราไมทราบ เข้าใจไม่ชัดเจนแจ่มแจ้ง

ส่วนการแก้ไขเบื้องต้น คงต้องจัดการกับสิ่งที่มี Logo นี้ติดอยู่ เช่น
ทำลาย ขายซาก ชั่งกิโล ลบออก ก็ถ่ายภาพก่อนหลังไปให้เขาดูด้วย ก็น่าจะโอเคแล้ว

ส่วนนายก็คงต้องอธิบายให้ท่านทราบ ว่ามันเป็นข้อกำหนดในการใช้ Logo ของ CB เขา อาจจะหารูปแบบการประชาสัมพันธ์เป็นแบบอื่นๆแทนก็ได้ครับ
มีให้เห็นถมเถไป

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 08 September 2009 - 02:17 PM

เอาโลโก้ ไปรับรองคุณภาพสินค้าแน่ๆเลย

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#6 dee

dee

Posted 08 September 2009 - 02:34 PM

QUOTE(นุกูล @ Sep 8 2009, 02:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รถคันนี้ไม่น่าจะขายทิ้งยากน่ะครับ
รีบติดต่อเขาไปเลย ขอข้อมูลหรือ Procedure เรื่อง Use of logo จาก CB มาซ๊ะ
จากนั้นก็นำมาสื่อสารภายในบริษัท ให้หน่วยงานต่างๆทราบ ว่าสามารถเอาไปใช้ในรูปแบบไหนได้บ้าง ตรงไหนคือข้อห้าม
อาจจะเป็นรูปแบบการประชุมชี้แจง การ Training ก็ยังไหวครับ

สาเหตุก็อาจจะตอบเขาไปว่าเป็นเพราะเราไมทราบ เข้าใจไม่ชัดเจนแจ่มแจ้ง

ส่วนการแก้ไขเบื้องต้น คงต้องจัดการกับสิ่งที่มี Logo นี้ติดอยู่ เช่น
ทำลาย ขายซาก ชั่งกิโล ลบออก ก็ถ่ายภาพก่อนหลังไปให้เขาดูด้วย ก็น่าจะโอเคแล้ว

ส่วนนายก็คงต้องอธิบายให้ท่านทราบ ว่ามันเป็นข้อกำหนดในการใช้ Logo ของ CB เขา อาจจะหารูปแบบการประชาสัมพันธ์เป็นแบบอื่นๆแทนก็ได้ครับ
มีให้เห็นถมเถไป

ขอบคุณค่ะอาจารย์นุกูล...........ตอนนี้ก็ต้องเร่งดำเนินการ ให้จบค่ะ smiley-signs001.gif

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 08 September 2009 - 03:12 PM

อาจจะใช้คำประมาณนี้ก็ได้น่ะ ลองดู

ผลิตภัณฑ์ที่ผลิตภายใต้การรับรองระบบบริหารคุณภาพ ..... จาก ....
ผลิตภัณฑ์ที่ผลิตภายใต้ระบบบริหารคุณภาพ ..... ที่ได้รับการรับรองจาก ....

ก็เลี่ยงๆ แถๆ ไปแบบศรีธนนชัยไปแล้วกันครับ
ลองดูครับ เข้าใจว่าการประชาสัมพันธ์ระบบรับรองก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งในการทำ Marketing แต่ก็คงต้องดู Procedure และความเข้มงวดของ CB กำกับไปด้วย ... สู้ๆ สู้โว๊ย .. laugh.gif

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 dee

dee

Posted 08 September 2009 - 04:54 PM

QUOTE(นุกูล @ Sep 8 2009, 03:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อาจจะใช้คำประมาณนี้ก็ได้น่ะ ลองดู

ผลิตภัณฑ์ที่ผลิตภายใต้การรับรองระบบบริหารคุณภาพ ..... จาก ....
ผลิตภัณฑ์ที่ผลิตภายใต้ระบบบริหารคุณภาพ ..... ที่ได้รับการรับรองจาก ....

ก็เลี่ยงๆ แถๆ ไปแบบศรีธนนชัยไปแล้วกันครับ
ลองดูครับ เข้าใจว่าการประชาสัมพันธ์ระบบรับรองก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งในการทำ Marketing แต่ก็คงต้องดู Procedure และความเข้มงวดของ CB กำกับไปด้วย ... สู้ๆ สู้โว๊ย .. laugh.gif

ขอบคุณมากค่า.......อาจารย์ กูล smiley-signs001.gif

#9 iso_man

iso_man

Posted 08 September 2009 - 10:01 PM

QUOTE(dee @ Sep 8 2009, 02:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โดนตรงข้อกำหนดหลักเลยค่ะที่ว่า "ห้ามมิให้สื่อว่าสัญลักษณ์ได้รับรองที่ตัวผลิตภัณฑ์" คือบริษัทได้นำ โลโก้ของ CB (แต่ไม่ใช่เครื่องหมายจาก AB นะคะ) ไปแสดงไว้ที่ แผ่นโบร์ชัวร์ แสดงที่อยู่ + ประวัติโดยย่อ รวมถึงมีภาพผลิตภัณฑ์นั้นๆๆ แสดงอยู่ค่ะ และที่เค้าชี้ว่าผิดเพราะ โบร์ชัวร์แผ่นนี้แนบไปกับตัวผลิตภัณฑ์ ที่ส่งไปให้ค้าปลีกรายใหญ่ ค่ะ ซึ่งตรงนี้เป็นความต้องการของลูกค้าปลีกรายใหญ่ค่ะที่ต้องการให้นำโลโก้ไปโชว์ที่โบช
ัวร์ด้วย ปัญหาก็คือทางบริษัทฯ ได้สั่งพิมพ์โบร์ชัวร์ไปเยอะมาก รวมถึงผลิตภัณฑ์ตัวอื่นด้วยที่มีทั้งโบร์ชัวร์ รวมถึงแคตตาล็อคที่เป็นเล่มค่ะ คือกฎในการนำไปใช้ทาง CB เขียนไว้ชัด แต่ออกจะเป็นแนวกว้างๆ มากกว่า เพราะที่ผ่านมาบริษัทฯ ต่างๆ ทั่วประเทศนำสัญลักษณ์ของ CB ไปใช้กันหลากหลายมากค่ะ ก็ถือว่าแจ๊คพ็อคค่ะ ตอนนี้ก็เลยกำลังสับสนอยู่ค่ะว่าจะใส่สัญลักษณ์นี้ต่อไปหรือไม่ ถ้าใส่ก็ต้องมีข้อความระบุเพิ่มเติมค่ะว่าเป็นการรับรองที่ระบบงานเท่านั้นค่ะ ก็รบกวนเพื่อน + ผู้เชี่ยวชาญ ให้คำแนะนำด้วยค่ะ smiley-signs028.gif

เป็นความรู้ใหม่นะเนี่ย เท่าที่เห็นและถาม CB ทุกครั้ง เขาจะถามคำถามแรกตอนมา audit เลยว่าเราเอา Logo ของ ISO ไปใ้ช้กับอะไรบ้าง และก็อีกแหระ CB ดันไปเห็นของ Supplier ของเราติดโลโก้ ISO พร้อม AB ชัดเจนที่กล่องผลิตภัณฑ์ ถ่ายรูปไปด้วยดิบอกจะไปแจ้งทาง UKAS เลยได้โอกาสถามทันทีว่าอย่างไรที่เรียกว่าผิด เขาตอบมาค่อนข้าเคลียร์นะ
1. ห้ามติดบนตัวผลิตภัณฑ์ Package ของผลิตภัณฑ์
2. สัญญาซื้อขายสินค้านั้น หรือ หนังสือค้ำประกันงาน
3. รถขนส่ง ถ้าคุณทำธุรกิจแบบขนส่ง
ส่วนโบว์ชัวร์ หรือ แคทตาล๊อกใช้งานไม่ผิดเงื่อนไขนะเท่าที่ถามไม่รู้ CB เป็น STD. เดียวกันไหม เพราะตราบใดที่คุณไม่ได้แสดงให้ชัดเจนตามที่บอกเขาถือว่ายังไม่ผิด เพิ่งเคยเจอเคสนี้แหระน่าลองถาม CB ตัวเองดูีอีกทีขอบคุณครับที่มาแชร์ anigif10.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#10 DCC

DCC

Posted 09 September 2009 - 09:07 AM

ขอบคุณมากค่ะ thankyou.gif

#11 Waree

Waree

Posted 09 September 2009 - 03:23 PM

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
ต้องกลับไปทบทวนอีกครั้งแล้วนะเนี่ย.... smiley-signs007.gif
ประมาทไม่ได้เลย...คริๆๆ

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users