Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

นักศึกษาฝึกงาน

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 kirati

kirati

Super Member

Posted 09 September 2009 - 07:55 AM

ใครมีประสบการณ์รับนักศึกษาเข้าฝึกงานบ้างครับ?
อยากทราบว่านอกจากเบี้ยเลี้ยงแล้วได้รับอะไรตอบแทบบ้างครับ? smiley-signs028.gif
---------------------------
desho@cscoms.com

#2 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 September 2009 - 08:53 AM

เคยรับนะครับ ต้องอธิบายก่อนว่า
กรณีสถาบันของ น.ศ นั้นได้
มีการบรรจุโปรแกรมการปฎิบัติงานจริงเข้าไปในหลักสูตร
ใดหลักสูตรหนึ่ง(ตอนผมเรียนจะเป็นช่วง ปวส.และ ป.ตรี แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจ)
โดยสถานบันจะทำการประเมินการทำงานโดยอาจสุ่มเข้าไปดูหรือ
อาจจะให้ นศ.เขียนรายงานพฤติกรรมการเรียนรู้ด้านต่างๆของตนเอง
เพราะฉะนั้น สิ่งที่ นศ.และ สถานบัน ต้องการคือ ความรู้ที่ได้จากการทำงานนั้นเอง
ส่วนเรื่องค่าตอบแทน ขอบอกว่า แล้วแต่....บริษัทจะให้ครับ
แต่โดยส่วนมากแล้วนะครับก็เป็นค่าแรงขั้นต่ำ หรือ ให้ทีเดียวตอนเสร็จภาระกิจ
แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าการให้ความรู้เป็นสิ่งที่สำคัญมากที่สุด หากท่านใดได้มีโอกาส
เป็นพี่เลี้ยง ก็ขอให้รู้ไว้เถอะว่าคุณได้ให้ วิทยาทาน กับน้องๆ

"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#3 mutchy

mutchy

Premium Member

• Power Members

Posted 09 September 2009 - 10:39 AM

เรื่องนี้..ขอตอบเลยค่ะ

คือเมื่อสมัยสาวๆ...อิอิ

มีโอกาสฝึกงานด้วยทำโปรเจคด้วย

เรื่องค่าตอบแทนขึ้นอยู่กับบริษัทนะคะ

ว่าจะให้หรือไม่ให้

เพื่อนที่ไปฝึกงานมา เจอไม่ให้ค่าแรงเลยนะคะ

แต่บางคนเจอแบบไม่ให้ค่าแรงแต่พอจะฝึกงานเสร็จ

ก็มีค่าน้ำใจเล็กๆน้อยๆให้ค่ะ

ซึ่งการฝึกงานส่วนสำคัญจริงๆ คือความรู้และประสบการณ์จริง ที่น้องๆนักศึกษาจะได้กลับไปนะคะ smiley-signs003.gif

#4 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 September 2009 - 10:48 AM

สมัยก่อนนู้นผมได้ วันละ 80 บาท..(ตอนนั้นข้าวจานละ 10-15 บาท)
--Learning from mistaken--

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users