Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

[ISO9001] คำถามจากมือใหม่ครับ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 junkcity

junkcity

Posted 09 September 2009 - 09:54 AM

พอดีผมเพิ่งจะเข้ามาทำระบบให้บริษัทแห่งหนึ่งที่กำลังจะจดทะเบียนใหม่เร็ว ๆ นี้ เลยเริ่มเก็บข้อมูลมาเรื่อย ๆ
แต่ก็ไม่วายมีข้อสงสัย จึงอยากทราบน่ะครับ

คำถามที่ 1 (มูลค่า 0.001 บาท^^) ถามว่า... ทุก Department จำเป็นต้องมี QMR ใน Organize Chart มั้ยครับ

คำถามที่ 2 รหัสที่ทำบนสันแฟ้มของแต่ละแผนก ต้องคิดขึ้นเองหรือ ? มีข้อบังคับมั้ยว่า รหัสตรงนั้นตรงนี้หมายถึงอันนั้นอันนี้ ซึ่งต้องเป็นมาตรฐานทั่วโลก

คำถามที่ 3 QM ใครเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดทำครับ เรากำหนดเองได้มั้ย แต่กลัวจะไม่ตรงตามหลักอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ (มีไฟล์หรืออะไรที่บ่งชี้ก็จะเป็นประโยชน์กะมือใหม่อย่างผมไม่น้อยเลย) ...

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 September 2009 - 10:38 AM

ข้อ 1 ถ้าสถานที่ทำงานอยู่รวมกันทุก department จะให้มี QMR department ละคน เดี๋ยวตีกันตาย ครับ แต่ถ้าแต่ละ department มีลักษณะเป็น site งานที่กระจัดกระจายอยู่ตามบ้านนอกคอกนา เหมือนบริษัทจอมโจรฯ และต้องการให้มี window site ละ 1 คน ก็ต้องกำหนด ขอบเขตความรับผิดชอบให้ชัดเจน ดูข้อกำหนด 5.5.2 นะครับ Top management shall appoint "a member of management" who, irrespective of other responsibilities, shall have responsibility and authority that

ข้อ 2 ข้อกำหนด บอกแค่ 'มีการบ่งชี้ และ เรียกเอามาใช้ได้' แต่ละองค์กรต้องเอาไป ประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับองค์กร ดังนั้น เราสามารถ design ให้เทวดาเรียกพี่ก็ยังได้ หาดุในเว็บนี้ล่ะมีอยู่ดาษดื่น แต่ถ้าจะเอาไปใช้ ต้องถามความสมัครใจของสมาชิกในองค์กรดูซักน้อยนะครับ ว่าเขายอมรับมันมั้ย

ข้อ 3 ข้อกำหนด บอกแค่ ออร์แกไนซ์ ต้องจัดทำ รักษาไว้ ซึ่งคู่มือคุณภาพ (ดูข้อกำหนด 4.2.2 นะครับ) แล้วใครล่ะเป็น ตัวแทนของ organization มันก็ QMR น่ะล่ะที่จะต้องทำขึ้นมา แต่แม้จะเป็นความรับผิดชอบของ MR แต่ถ้าบริษัทไหนมี DCC เก่งๆ MR ท่านอาจจะมอบหมายให้ DCC ทำขึ้นมาเสนอ MR อีกดอกนึงก็ได้น่ะครับ
"

#3 SL4

SL4

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 September 2009 - 10:43 AM

QUOTE(junkcity @ Sep 9 2009, 09:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีผมเพิ่งจะเข้ามาทำระบบให้บริษัทแห่งหนึ่งที่กำลังจะจดทะเบียนใหม่เร็ว ๆ นี้ เลยเริ่มเก็บข้อมูลมาเรื่อย ๆ
แต่ก็ไม่วายมีข้อสงสัย จึงอยากทราบน่ะครับ

คำถามที่ 1 (มูลค่า 0.001 บาท^^) ถามว่า... ทุก Department จำเป็นต้องมี QMR ใน Organize Chart มั้ยครับ

คำถามที่ 2 รหัสที่ทำบนสันแฟ้มของแต่ละแผนก ต้องคิดขึ้นเองหรือ ? มีข้อบังคับมั้ยว่า รหัสตรงนั้นตรงนี้หมายถึงอันนั้นอันนี้ ซึ่งต้องเป็นมาตรฐานทั่วโลก

คำถามที่ 3 QM ใครเป็นผู้รับผิดชอบในการจัดทำครับ เรากำหนดเองได้มั้ย แต่กลัวจะไม่ตรงตามหลักอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ (มีไฟล์หรืออะไรที่บ่งชี้ก็จะเป็นประโยชน์กะมือใหม่อย่างผมไม่น้อยเลย) ...

ขออนุญาตตอบตามความรู้อันน้อยนิดครับ

QUOTE(junkcity)

ต้องมี QMR ทุกๆ department เลยหรือเครับ ข้อ 5.5.2 ไม่ได้บอกนี่ครับว่าต้องมีทุก department แค่บอกว่า QMR ต้องเป็น member ของ org. management

ไม่มีข้อบังคับครับ....จำเป็นต้องคิดเองไหม??... copy คุณ Top มาก็ได้ครับ..... ถ้ามีข้อบังคับ ผมขอดูหน่อยสิครับ อยากอ่าน...

ปกติเป็น QMR ครับ .... ข้อ 4.2.2 ไม่ได้บอกนี่ครับว่าใครเป็นคนทำ คนไดคนนึงในองค์กร์ก็ได้ครับ
กำหนดอะไรเองครับ?? กำหนด ผู้ทำหรือกำหนด QM องค์กรเรา เราก็ต้องกำหนดเองสิครับ กลัวไม่ตรงก็ต้องอ่านข้อ 4.2.2 ครับ ว่า QM ต้องการอะไร ปกติเกือบๆทุกองค์กรเอาข้อกำหนดไปไว้ใน QM ครับ..

ตอบตามความเข้าใจผมน้ะครับ อาจจะรอ ผู้เชี่ยวชาญมาอธิบายเพิ่ม (รอ อ.นุกูลมาอธิบายเพิ่มครับ) ผมความรู้น้อยหน่ะครับ ต้องขออภัย

--Learning from mistaken--

#4 junkcity

junkcity

Posted 10 September 2009 - 09:06 AM

อืม ได้ข้อมูลและแนวคิดใหม่ ๆ มาไม่น้อยเลย ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมาก ๆ เลยครับผม biggrin.gif

#5 ArmAirbus

ArmAirbus

Super Member

Posted 10 September 2009 - 10:17 AM

อู้วๆ.. ขอบคุณคับผม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users