Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำ ในการอบรมข้อกำหนด ISO 14001ให้กับพนักงาน

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 dangdam

dangdam

Posted 09 September 2009 - 11:24 AM

เนื่องจากพึ่งมารับตำแหน่งใหม่ แทนคนเก่าที่ลาออก แล้วทางหัวหน้าให้ไปอบรมพนักงานเรื่อง ข้อกกำหนดของISO 14001ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร รบกวนขอคะแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 September 2009 - 01:08 PM

มาตามลิงค์กระทู้ของท่านจอมโจรฯเลยครับhttp://www.isothai.c...?showtopic=1961
Oooo

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 09 September 2009 - 01:24 PM

ขอบคุณคุณ Kreetha ที่แนะนำกระทู้ให้เพื่อนสมาชิกนะครับ
ปูพื้นฐานการเรียนรู้ในเรื่องนี้ก่อนเข้า lecture นิดนึงนะครับ

concept มันมีอยู่นิดเดียวว่า

จุดเริ่มต้นของ EMS เริ่มต้นที่ การชี้บ่งปัญหาสิ่งแวดล้อม (4.3.1) ซึ่ง output จาก process นี้ก็คือ ปัญหาสิ่งแวดล้อม (Aspects) จากกิจกรรมขององค์กร และ ของผู้ปฏิบัติงานในนามองค์กร ซึ่งมันจะไปเป็น input ใน ระบบอื่นๆ เช่น

1) เอาไปกำหนดเป็น นโยบายสิ่งแวดล้อม (4.2)
2) ค้นหาว่า Aspect แต่ละตัว มีกฎหมาย และข้อกำหนดตัวไหนที่เกี่ยวข้องมั่ง (4.3.2)
3) เอา Aspect มาพิจารณาว่า ตัวไหนเหมาะที่จะเอาไปทำเป็น Objectives & Target มั่ง (4.3.3) แต่อย่าบอกว่าไม่มีล่ะตัวเอง....
4) เอาไปใช้พิจารณากำหนด วิธีควบคุมมลพิษ ที่เป็นเอกสาร (4.4.6)
5) เอาไปใช้พิจารณากำหนด แผนฉุกเฉิน (4.4.7)
6) เอาไปใช้จัดทำ แผนการติดตามตรวจวัด & ประเมินความสอดคล้องกับกฎหมาย (4.5.2 & 4.5.3)
7) เอา 1-6 ไปใช้ในการ ฝึกสอน (4.4.2) และ สื่อสาร (4.4.3)
8) นำไปปฏิบัติ ควบคุม และบันทึกผล (4.4.5 & 4.5.4)

9) หากพบสิ่งที่ไม่สอดคล้อง ก็แก้ไข/ป้องกัน (4.5.3)

10) ตรวจติดตาม (4.5.5)
11) นำ ผลจาก 1-9 เข้าสู่ management review เพื่อทบทวน และปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

concept หลักๆ มีแค่เนี้ย biggrin.gif

"

#4 dangdam

dangdam

Posted 09 September 2009 - 01:43 PM

ขอบคุณมากมาย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#5 DCC

DCC

Super Hornor Member

Posted 09 September 2009 - 02:58 PM

ขอบคุณค่ะ thankyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users