Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือ แก้ CAR

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 Jamebond

Jamebond

Posted 10 September 2009 - 04:40 PM

โดน CAR เกี่ยวกับ ตุ้มน้ำหนัก ที่ส่งสอบเทียบ มีผลการสอบเทียบ ใกล้ Tolerance ต้องมีการดำเนินการป้องกัน
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

#2 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 11 September 2009 - 08:18 AM

smiley-computer005.gif โดน CAR เกี่ยวกับ ตุ้มน้ำหนัก ที่ส่งสอบเทียบ มีผลการสอบเทียบ ใกล้ Tolerance ต้องมีการดำเนินการป้องกัน

จากข้อความแสดงว่า ลูกกะตู้ม ยังผ่านการสอบเทียบตามข้อกำหนด แล้วยังออก NC. ให้ (มันจาเป็น NC. ได้ไงหว่า...งง)
ถ้าพิจารณาจากข้อมูลเก่าแล้วพบว่า มีแนวโน้มว่าอาจเกิดความเบี่ยงเบนจนเกินกว่าค่า Tolerance และเป็นเหตุให้ ผลิตภัณฑ์เกิดความเสียหาย
อย่างไรเสียก็คงจะเป็นเพียงข้อเสนอแนะครับ

หรือมีปัจจัยอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยผู้ออก NC. จึงกล้าให้ NC. แด่ท่านด้วยความเกรงใจ.... ลองขยายความกันหน่อยครับ
ท่านอื่นๆมีประสพการณ์ลองแชร์ดูครับ

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 September 2009 - 12:56 PM

เข้าใจว่า เป็นความหวังดีของ auditor เนื่องจาก ส่งไปสอบเทียบแล้ว ค่าที่ได้น่าจะเป็นค่ากลาง (X bar)
มิใช่ใกล้ชิดกับ Tolerance

เช่น Tolerance +/- 3 ค่ากลาง 10 = 7 ถึง 13 ถูกไหม
เอาส่งสอบเทียบ ผลที่ได้เป็น 13 อยู่ใกล้ Tolerance เกินไป
ใช้งานไปนานๆ Error ได้น่ะ

#4 mr.duck

mr.duck

Posted 11 September 2009 - 01:18 PM

ช่วยขยายความหน่อยครับที่บอกว่าใกล้Tolerance นั้น จากผลการสอบเทียบครั้งก่อนๆ เป็นอย่างไรเมือเปรียบเทียบกับครั้งนี้ มีแนวโน้มที่จะนอกTolerance หรือไม่
แต่ถ้าเหมือนกันก็ไม่ออกนอกTolerance
ส่วนการป้องกันเท่าที่ทำได้ก็น่าจะเป็นการทวนสอบก่อนการใช้งานหรือทวนสอบเป็นระยะ

#5 Jamebond

Jamebond

Posted 11 September 2009 - 01:27 PM

ผลการสอบเทียบในปีที่ผ่านมา 0.17 mg.+/- 0.10 mg. ส่วนปีนี้ 0.19 mg. +/- 0.10 mg. ส่วน Tolerance อยู่ที่ 0.30 mg.
ผลของปีนี้มัน เข้าใกล้ tolerance ค่ะ

#6 MRKAGA

MRKAGA

Posted 11 September 2009 - 01:54 PM

แล้วค่าจริงของลูกตุ้มระบุไว้คือเท่าไรครับ ใช่ 0.17 mg ไหม
Think first print later...save paper save the world.

#7 Jamebond

Jamebond

Posted 11 September 2009 - 02:29 PM

ค่าจริงคือ 200 g.ค่ะ ส่วนค่าข้างบน คือ error+uncertainty

#8 mr.duck

mr.duck

Posted 11 September 2009 - 03:31 PM

ลูกต้มนี้ใช้ทำอะไรครับ เป็น master เพื่อใช้สอบเทียบ เครื่องชั่งหรือเปล่า

#9 Jamebond

Jamebond

Posted 11 September 2009 - 03:44 PM

ใช้ทำ dairy check เครื่องชั่งค่ะ เป็น class E2

#10 mr.duck

mr.duck

Posted 11 September 2009 - 03:55 PM

คงต้องใช้วิธีการทวนสอบ ตุ้มน้ำหนัก ครับ prapath@arst.co.th

#11 Jamebond

Jamebond

Posted 11 September 2009 - 04:26 PM

ขอบคุณมากค่ะ...

#12 Sattahip

Sattahip

Posted 11 September 2009 - 04:52 PM

smiley-computer005.gif ถ้าเช่นนั้นแล้ว ก็ยังไม่เกินค่าที่กำหนดไว้อยู่ดี
แล้วผลิตภัณฑ์ที่นำมาชั่งละครับ ต้องการค่าความละเอียดเท่าไรครับ คงต้องพิจารณาประกอบกันด้วย
หากต้องชั่งในระดับมิลลิกรัม อาจมีนัยสำคัญตาม Auditor พิจารณาก็ได้ครับ

#13 waroonkid

waroonkid

Posted 24 September 2009 - 05:45 PM

QUOTE(Sattahip @ Sep 11 2009, 04:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-computer005.gif ถ้าเช่นนั้นแล้ว ก็ยังไม่เกินค่าที่กำหนดไว้อยู่ดี
แล้วผลิตภัณฑ์ที่นำมาชั่งละครับ ต้องการค่าความละเอียดเท่าไรครับ คงต้องพิจารณาประกอบกันด้วย
หากต้องชั่งในระดับมิลลิกรัม อาจมีนัยสำคัญตาม Auditor พิจารณาก็ได้ครับ

ตามที่บอกแปลว่าตุ้มยังใช้งานได้อยู่
เข้าใจว่า Auditor คงอยากให้หาแนวทางป้องกัน กรณีที่มันจะเบี่ยงเบนก่อนครบกำหนดสอบเทียบ (เนื่องจากมันก้อเห็นความเสี่ยงอยู่ว่า ใกล้จะเกินค่า ที่กำหนดไว้)
เราอาจจะหาทางป้องกันโดย เฝ้าระวังให้เข้าข้นขึ้น เช่น เพิ่มความถี่ทวนสอบประจำวัน ในช่วงระหว่างวัน หรือกำหนดการสอบเทียบครั้งต่อไปให้เร็วขึ้นคะ

#14 amarin_cup

amarin_cup

Posted 26 September 2009 - 10:12 PM

QUOTE(Jamebond @ Sep 10 2009, 04:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โดน CAR เกี่ยวกับ ตุ้มน้ำหนัก ที่ส่งสอบเทียบ มีผลการสอบเทียบ ใกล้ Tolerance ต้องมีการดำเนินการป้องกัน

ไม่รู้ช้าไปหรือเปล่านะครับ
ขอช่วยออกความเห็นเป็น 2 กรณีนะครับ

กรณี 1 โดน CAR เพราะผลการสอบเทียบใกล้ Tolerance ต้องป้องกัน หมายความว่า ได้เป็น Obs (คือข้อสังเกตุใช่ไหมครับ)
ถ้าเราถูกให้เป็นข้อสังเกตุ นั้นหมายความว่า หลังจากวันนั้น(วันตรวจครั้งแรก) เมื่อใดก็ตามที่ ตุ้มน้ำหนัก ถูกส่งไปสอบเทียบอีก แล้วมีผลสอบเทียบเกินกว่าเกณฑ์ของ Tolerance
จากข้อสังเกตุจะถูกออกเป็น CAR ทันทีนะครับ (เสมือนกับว่า ทำทัณฑ์บนไว้ไงครับ แต่ถ้าผ่านไปไม่พลาดซ้ำ ก็ยังถือว่ายังไม่ต้องรับผิด แต่ถ้าพบผิดก็โดนหนัก)
การปฏิบัติการในกรณีที่ 1 นี้ คือออกเอกสาร PAR เพื่อแสดงให้เห็นว่า เราจะมีวิธีป้องกันไม่ให้ใช้ตุ้มน้ำหนักที่เกิน Tolerance ที่ยอมรับได้ไปใช้งาน ก็ถือว่าปิดข้อสังเกตุนั้นๆได้

กรณี 2 โดน CAR เพราะผลการสอบเทียบใกล้ Tolerance ต้องป้องกัน หมายความว่า ในขั้นตอนการปฏิบัติงานหรือระเบียบการปฏิบัติงานของบริษัทของท่าน กำหนดให้มี
การทำงานที่ป้องกันความบกพร่องจากการนำเอาตุ้มน้ำหนักที่มีความเสี่ยงไปใช้งาน ซึ่งในกรณีนี้หมายความว่าต้องใช้ตุ้มน้ำหนักที่มีผลการสอบเทียบที่ไม่ใกล้ช่วง Tolerance เท่านั้น
จึงจะยินยอมให้ใช้งานต่อได้ ดังนั้นเมื่อ ผู้ตรวจสอบตรวจพบจึงให้ CAR ถ้ากรณีนี้ต้องแก้CAR ครับคือ หามาตรการนำตุ้มน้ำหนักที่ใกล้ Tolerance ออกไปไว้ในที่ที่มีการบ่งชี้ชัดเจนว่า
เป็นตุ้มน้ำหนักที่มีผลการสอบเทียบใกล้ Tolerance ห้ามนำไปใช้งานต่อ และต้องจัดหาตุ้มน้ำหนักที่มีผลการสอบเทียบหรือผลรับรองว่าไม่มีความเบี่ยงเบนจนใกล้
ค่าTolerance มาใช้งานแทน

ไม่แน่ใจว่าจะเป็น Case ประมาณนี้หรือเปล่านะครับ ยังไงใช่ไม่ใช่ช่วยเล่าสู่กันฟังอีกครั้งนะครับ อาร์ม

#15 Jamebond

Jamebond

Posted 28 September 2009 - 01:48 PM

ต้องขอบคุณทุกๆ คำแนะนำ เป็น case ในกรณีที่ 2 ค่ะ ตอนนี้ก้อทำตามนี้เลยค่ะ คุณอาร์ม ส่วนตุ้มนำหนักที่เข้าใกล้ Tolerance ก้อไม่ได้ใช้งานแล้ว แต่จะส่งสอบเทียบอีกรอบ เพื่อให้แน่ใจว่าควรเอาออกจากระบบเลยมั๊ย แต่มาตรการ ป้องกัน ก้อทำควบคู่ไปด้วย ค่ะ

#16 Sattahip

Sattahip

Posted 28 September 2009 - 04:32 PM

smiley-computer005.gif ขอเสนอความเห็นเพิ่มเติมครับ
1.ก่อนส่งลูกตุ้มไปสอบเทียบให้พิจารณาว่าสามารถปรับแต่งได้หรือไม่
2.ถ้าได้ลองปรับ เพิ่ม-ลด น้ำหนักที่ถ่วงอยู่
3.ถ้าไม่ได้ ก็ปลดระวางได้เลยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users