Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มาแชร์กันครับ ทำ Management Review กันประมาณกี่ชั่วโมง

• This topic is locked This topic is locked
23 replies to this topic

#1 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 August 2011 - 05:21 PM

ทุกคนครับ

มาแชร์กันหน่อยครับ ว่าทำ Management Review กันประมาณกี่ชั่วโมง

ของผม ตั้งแต่ 9.00 ถึง 17.00 ทุกครั้ง

บางครั้ง ถึง 20.00 ก็มี โอ้วว...พระเจ้า....

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#2 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 05 August 2011 - 05:49 PM

ของทางผม ทำระบบล่ะไม่เกินครึ่งวันครับ 4-5 ชั่วโมงครับ

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 August 2011 - 06:26 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Aug 5 2011, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทุกคนครับ
มาแชร์กันหน่อยครับ ว่าทำ Management Review กันประมาณกี่ชั่วโมง
ของผม ตั้งแต่ 9.00 ถึง 17.00 ทุกครั้ง
บางครั้ง ถึง 20.00 ก็มี โอ้วว...พระเจ้า....

ถ้าข้อมูลที่นำเข้าสู่การทบทวน เป็นข้อมูลที่วิเคราะห์มาค่อนข้างดี
ก็จะลดเวลาของการประชุมไปโดยอัตโนมัติ
การประชุมแต่ละครั้งพี่ใช้เวลาครึ่งวัน สำหรับทบทวนทั้ง 3 ระบบ
แต่ใช่ว่า ระบบของพี่จะดีเลิศหรอกนะ มันก็ต้องปรับไปเรื่อยๆ อีกสัก 5-6 ปีก็คงจะดีกว่านี้ ^^
"

#4 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 05 August 2011 - 07:30 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Aug 5 2011, 06:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทุกคนครับ

ไรจะนานขนาดนั้นคับ ซึ่งผมจะ Management review วันที่ 20/08/2011 นี้ผมวางแผนแค่ 2 ชม.พอเพียงแล้ว
ขอพูดแบบเนื้อๆ ไม่เอาน้ำ เอา Output ที่ผู้บริหารระดับสูง ต้องการแก้ไขมันจริงๆ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#5 nrt

nrt

Posted 05 August 2011 - 07:52 PM

ของบริษัทที่ผมทำอยู่จะใช้วิธีการกระจายหัวข้อต่างๆ ออกไปซึ่งจะคล้ายๆ กับการแบ่งระดับการติดตาม Performance ของแต่ละสายการบริหารโดย QMR ซึ่งจะมีตำแหน่งเป็น GM
หรือรองประธานจะกำหนดความถี่เป็น 1ครั้ง/2-4 ชม./เดือน (ขึ้นอยู่กับเป้าหมายของ KPI แต่ละหัวข้อ) ดังนี้ครับ

1. Operation Meeting ซึ่งจะสลับกัน Present แต่ละสายการบริหารคนละสัปดาห์ Member: Asst. MGR. ถึง GM ประธานในที่ประชุมคือระดับ GM หรือ รองประธานบริษัท
Agenda:
- Presentation ของ สายวิศวกรรม (QA, ENG, Maintainance)
- Presentation ของ สายการผลิต (Production, Ware House, Delivery etc.) เป็นต้น

2. Management Commitee Meeting ซึ่งจะสลับกัน Present แต่ละสายการบริหารคนละสัปดาห์ Member: Dept. MGR. ถึง GM ประธานในที่ประชุมคือ ประธานบริษัท
Agenda:
- สรุปเป้าหมายของ KPI แต่ละสายงานประจำเดือนซึ่งจะรายงานโดย QMR
- New Project หรือแผนการตลาดในอนาคต โดย สายการตลาด
- บัญชีและต้นทุน
- HR
- และอื่นๆ

โดยทุก Agenda จะถูกบันทึกเทปและถอดเทปโดยเลขาของรองประธานและแจกจ่ายรายงานในที่ประชุมให้แต่ละสาย
รับทราบเพื่อเป็นข้อมูลในการติดตามผลในการประชุมครั้งต่อไป

ประมาณนี้ครับ

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 05 August 2011 - 07:53 PM

ที่โรงงานผมประมาณ 2 ชั่วโมงทุกครั้งครับ กำลังดี

#7 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Hornor Member

Posted 05 August 2011 - 08:03 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Aug 5 2011, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทุกคนครับ

ของพี่ก็ทั้งวันเหมือนกัน 2 ระบบทั้ง TS,14001
แต่ที่นานสุดมีเรื่องเดียว COPQ อันนี้กินเวลาไป เกือบๆ 2~3 ชม กว่าจะผ่านไปแต่ละตัว
ครั้งหน้า น่าจะใช้เวลาน้อย...เพราะมีการวิเคราะห์สาเหตุ และแนวทางการแก้ไขไปแล้ว
เหลือติดตามผลในแต่ละเดือน....(สรุปกระชับๆ พอแระ)

#8 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 August 2011 - 09:52 AM

โอ้โห ท๊อปประชุมกันเบื่อเลยนะนั่นน่ะ
ของผมทำ 9001, 14001และก็ มรท. ประชุมร่วมกันทั้งสองสาขา
ประชุมครั้งนึงประมาณ 2-3ชม. ไม่เคยเกินนี้อ่ะนะ...

#9 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 06 August 2011 - 10:10 AM

QUOTE(ต๊อกQA @ Aug 6 2011, 10:52 AM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้โห ท๊อปประชุมกันเบื่อเลยนะนั่นน่ะ
ของผมทำ 9001, 14001และก็ มรท. ประชุมร่วมกันทั้งสองสาขา
ประชุมครั้งนึงประมาณ 2-3ชม. ไม่เคยเกินนี้อ่ะนะ...

ไม่ต้องทำไรกันทั้งบริษัทหละ ใช่ไหมผู้จัดการ ต๊อก
เช่นบริษัทที่ผมทำงาน แต่ละคนฟิตเวลาในการทำงานตัวเองมาก

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#10 iso_man

iso_man

Posted 06 August 2011 - 10:41 AM

อิอิยังไม่ได้ Review เลยอะ เลยไม่รู้ต้องใช้เวลาเท่าไรแต่คงน่าจะไม่เกินครึ่งวัน ถ้ามีการสรุปมาก่อนหน้านี้บ้างก็คงทำได้เร็วครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#11 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 06 August 2011 - 03:32 PM

ก็สรุปกันมาหมดแล้ว แต่ผู้บริหารที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ kpi นั้นๆๆ ชอบมาเจอะมาถาม ให้มันยืดยาว ที่นานๆๆเพราะ รายงาน KPI อย่างเดียวนี่หละ ไมไ่ด้เกียวอะไรกับผมเลย.........นั่งหลับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#12 iso_man

iso_man

Posted 06 August 2011 - 03:51 PM

5555555 ทำใจเถอะน้องธรรมดาของคน

QUOTE(Toppy ('o') @ Aug 6 2011, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็สรุปกันมาหมดแล้ว แต่ผู้บริหารที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ kpi นั้นๆๆ ชอบมาเจอะมาถาม ให้มันยืดยาว ที่นานๆๆเพราะ รายงาน KPI อย่างเดียวนี่หละ ไมไ่ด้เกียวอะไรกับผมเลย.........นั่งหลับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#13 DooK

DooK

Posted 06 August 2011 - 03:52 PM

อันที่จริงก็ดีนะ ฆ่าเวลาไปในตัว 5555
ลายเซ็น

#14 iso_boy

iso_boy

Posted 07 August 2011 - 01:26 PM

10.00 - 12.00 น. คับ แต่เป็นอะไรที่แสนทรมาน เพราะ Speak English อย่างเดียว

#15 MR.Grit

MR.Grit

Super Member

Posted 07 August 2011 - 03:59 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Aug 6 2011, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>

------------------------------------------------------------

ลองแบบนี้ดูดีใหมครับ

รวบรวมข้อมูล KPI ของแต่ละฝ่าย โดยให้แต่ละฝ่่ายสรุปผลการดำเนินงานมาเลยครับ ว่าตัวใหนเป็นไปตามเป้าหมาย หรือ ตัวใหนไม่เป็นไปตามเป้าหมาย
มีปัญหาอะไรบ้าง และจำดำเนินการแก้ไขอย่างไร กำหนด Action Plan ยังงัย เสร็จเมื่อไหร่ แล้วก็จัดรวบรวม และสำเนาแจกผู้บริหารนั้นๆ เลยครับ
ผมว่าที่เหลืออาจจะมีคำถามน้อยลงก็ได้ และอาจจะลดเวลาในการ Review ลงได้บ้างครับผม...

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ว่ากันนะครับ...

#16 mondee

mondee

Posted 08 August 2011 - 10:42 AM

ที่เคยทำมานะคะ
ISO 9001 ระบบเดียว ประมาณ 2-3 ชม.
ISO 9001+ISO 14001 ประมาณ 3-4 ชม. (เคยมีบางครั้งเกิน4ชม.ค่ะ เพราะไม่ยอมสรุป เถียงกัน55)

#17 number one

number one

Premium Member

Posted 08 August 2011 - 12:56 PM

ที่เก่าๆที่เคยทำมา ประมาณ 2 ขม. (ทั้ง 9000 และ 14000)
แต่ปัจจุบัน ประมาณ 5-6 ชม. (9000)
ทั้งหมดทั้งมวล ขึ้นอยู่กับวัฒนธรรมองค์กรและ life style ของผู้บริหารค่ะ
ความพอดีคงต้องมองที่ประสิทธิผลของการประชุมค่ะ (ดู out put )

#18 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 09 August 2011 - 12:19 AM

ขอบคุณทุกความเห็นหละ ไอเดีย ครับ

#19 Little QMR

Little QMR

Premium Member

Posted 13 August 2011 - 10:23 AM

ทุกคนครับ

Management Review หรือ ประชุม ค.ร.ม. ครับ

#20 iso_boy

iso_boy

Posted 13 August 2011 - 02:37 PM

QUOTE(Little QMR @ Aug 13 2011, 10:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Management Review หรือ ประชุม ค.ร.ม. ครับ

กด like ให้คับ ประชุม ครม

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users