Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การตั้งค่า GO NOGO

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 tongqa

tongqa

Posted 17 September 2009 - 01:24 PM

อยากทราบการตั้งค่า จิ๊ก GO NOGO

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 September 2009 - 01:33 PM

QUOTE(tongqa @ Sep 17 2009, 01:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบการตั้งค่า จิ๊ก GO NOGO

รายละเอียดน้อยไปหน่อย ขอรายละเอียดเพิ่มด้วยครับ
Oooo

#3 tongqa

tongqa

Posted 21 September 2009 - 12:53 PM

คือว่ากำลังจะคิดทำจิ๊ก GO NOGO แล้วต้องสอบเทียบด้วย แต่ไม่รู้ว่าต้องกำหนดค่าอย่างไร ตัวอย่างเช่น 20±0.05 จะต้องกำหนดค่าGO และ NO GO อย่างไร และค่ายอมรับเวลาสอบเทียบอย่างไร

#4 tongqa

tongqa

Posted 21 September 2009 - 01:14 PM

ฝากไว้ที่ tong.qa@hotmail.com

#5 SL4

SL4

Posted 21 September 2009 - 10:12 PM

QUOTE(tongqa @ Sep 21 2009, 12:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือว่ากำลังจะคิดทำจิ๊ก GO NOGO แล้วต้องสอบเทียบด้วย แต่ไม่รู้ว่าต้องกำหนดค่าอย่างไร ตัวอย่างเช่น 20&plusmn;0.05 จะต้องกำหนดค่าGO และ NO GO อย่างไร และค่ายอมรับเวลาสอบเทียบอย่างไร

งานเป็นอย่างไรครับ เป็น รู หรือ เพลา
ผมยกตัวอย่างกรณี go/nogo สำหรับ รูเจาะ แล้วกัน ง่ายดี (ตัวอย่างที่ 20 +/- 0.05)
ต้องกลึงเพลาเพื่อทำตัว go/nogo ขนาด 19.95 และ 20.06 ครับ
ถ้าใส่ 19.95 ไม่ได้ ก็ nogo (ด้าน min) อันนี้เจาะใหม่ครับ
ถ้าใส่ 19.95 ได้ แต่ใส่ 20.06 ไม่ได้ อันนี้งาน OK ครับ
ถ้าใส่ 20.06 ได้ ก็ nogo(ด้าน max) อันนี้งานเจ๊งครับ วิธีแก้ไข ยากครับ

กรณี เพลา concept ก็คล้ายๆกันครับ......

ค่ายอมรับในการสอบเทียบ ท่ั่วๆไป ค่ายอมรับต้องดีกว่า ประมาณ 3-10 เท่าครับ เอาเลขกลมๆง่ายๆ ก็คือ 10 เท่าครับ หรือละเอียดมากกว่า 1 ดิจิต.
คือต้องสอบเทียบได้ค่า 19.95x และ 20.06x ครับ (x=1-9) อันนี้อยู่ที่ค่าการยอมรับด้วยครับ ถ้า 19.95 ก็ตัว master ควรจะวัดได้ระหว่าง 19.946-19.954 ครับ...
(ส่วน 20.06 เหมือนกันครับ) ...
-------------------
ไม่รู้ว่าตอบได้เรื่องหรือเปล่า ผมห่างหายจากงาน machine มาหลายปีแล้วครับ ถ้าไม่เข้าใจ ขออภัยด้วยน้ะครับ......
อีกอย่าง ผมไม่ค่อยแม่นเรื่องการสอบเทียบหน่ะครับ รอผู้เชี่ยวชาญเรื่องสอบเทียบมาตอบอีกทีดีกว่าครับ....
--Learning from mistaken--

#6 tongqa

tongqa

Posted 22 September 2009 - 02:39 PM

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
แต่ติดปัญหาอีกนิดนึง คือว่าที่ผมใช้มันเป็นจิ๊กช่วยเช็ควัดขนาดรูใน แล้วทีนี้ผมได้ทดลองทำออกมาแล้ว
พบปัญหาก็คือว่าเวลาทดสอบชิ้นงานแล้วไอ้ค่าที่มันใกล้เคียงกับค่าที่ต่ำที่สุดมันตกส
เปก
ยกตัวอย่างเช่นค่าที่ประมาณ15.95กว่าๆมันสวมเข้ากับจิ๊กไม่ได้
ทำให้เราต้องREJECTงานที่ดีกลายเป็นของที่เสียไป
คืออยากทราบว่าเขามีการเผื่อค่าที่จะมาทำจิ๊กนี้หรือไม่ครับ
ใครพอมีความรู้ช่วยบอกผมทีครับ
พอดีไม่ได้จบมาด้านนี้แต่เขาให้เรามาเป็นQAก็เลยต้องรบกวนเพื่อนๆหน่อย

#7 zefiro

zefiro

Super Member

Posted 22 September 2009 - 03:25 PM

QUOTE(tongqa @ Sep 22 2009, 02:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
แต่ติดปัญหาอีกนิดนึง คือว่าที่ผมใช้มันเป็นจิ๊กช่วยเช็ควัดขนาดรูใน แล้วทีนี้ผมได้ทดลองทำออกมาแล้ว
พบปัญหาก็คือว่าเวลาทดสอบชิ้นงานแล้วไอ้ค่าที่มันใกล้เคียงกับค่าที่ต่ำที่สุดมันตกส
เปก
ยกตัวอย่างเช่นค่าที่ประมาณ15.95กว่าๆมันสวมเข้ากับจิ๊กไม่ได้
ทำให้เราต้องREJECTงานที่ดีกลายเป็นของที่เสียไป
คืออยากทราบว่าเขามีการเผื่อค่าที่จะมาทำจิ๊กนี้หรือไม่ครับ
ใครพอมีความรู้ช่วยบอกผมทีครับ
พอดีไม่ได้จบมาด้านนี้แต่เขาให้เรามาเป็นQAก็เลยต้องรบกวนเพื่อนๆหน่อย

ผมไม่แน่ใจว่าสิ่งทีคุณทำเขาเรียกว่าอะไร แต่อุปกรณ์ที่ใช้ในการตรวจ INSIDE DIAMETER ถ้าไม่จัดทำJig ขึ้นมาตรวจสอบโดยเฉพาะก็จะมีเครื่องมืออีกประเภทนึงที่ใช้ตรวจ คือPIN GAUGE กับ PLUG GAUGE ซึ้งการตรวจแบบนี้เป็นการวัดทางอ้อมซึ้งไม่สามารถอ่านค่าเป็นตัวเลขได้ แต่ถ้าเป็น Jig ที่ใช้ในการตรวจสอบจะมีการติดตั้งDial Gauge เสริมเข้าไปแล้วอ่านค่าจาก Dial Gauge แทนและจะต้องสามารถปรับตั้งขนาดที่จะทำการวัดได้ ซึ้งการปรับตั้งจะนิยมใช้Gauge Box ส่วนผลการ Cal. จะอ้างอิงจากผลCal. Gauge Box แทน ครับ

#8 SL4

SL4

Posted 22 September 2009 - 04:07 PM

ตกลง spec อยู่ที่เท่าไหร่ครับ กระทู้ก่อนหน้าบอก 20+/- .05 (19.95-20.05) แล้วตอนนี้มา 15.95 ผมหล่ะงงๆๆ.

ต้องยืนยันครับว่าตัวไดตัวนึงถูกต้อง.....โดยใช้เครื่องมือวัดที่ละเอียดกว่า เทียบกัย spec ....

ยังไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องเผื่อค่าสำหรับ jig ปกติงานmachine ต้องมี tolerance ซิครับ ??? ไม่น่ามี standard ครับ standard คือ drawing ที่ approve จาก ลูกค้าครับ หรือข้อกำหนดของลูกค้าครับ...
ไม่ทราบว่า ตรวจสอบ drawing หรือยังครับ ???

#9 iso.navigator

iso.navigator

Posted 22 September 2009 - 09:17 PM

ผมว่าเรากำลังงงเรื่องค่า Clearance ในงานสวมหรือเปล่าครับ
เราทำเพลาโดยให้ขนาดเพลาเล็กกว่ารูเล็กน้อย ตอนเอามาสวมมันจะสวมไม่เข้าใช่ไหม

ยกตัวอย่างเช่น เพลาขนาด 19.95 รูขนาด 20.00 พอดูแค่ตัวเลข มันเหมือนว่ายังไงก็สวมเข้าชัวร์ใช่ไหมครับ
แต่ในทางปฏิบัติ อาจไม่เข้าก็ได้ เหตุผล เป็นเพราะลักษณะธรรมชาติของงานสวมครับ มันต้องมีค่าพิกัดงานสวมให้ด้วย ไม่งั้นวาสลีนก็ช่วยไม่ได้หรอก

ทีนี้ต้องมาดูต่อครับ ว่าเพลากับรูของคุณนั้น ค่าความเรียบผิวมันขนาดไหน ความเรียบมากเผื่อ Clearance น้อย (เพราะใส่เข้าง่ายว่างั้นเถอะ) ความเรียบน้อยเผื่อ Clearance มาก (มันฝืดมั้ง)
อีกอย่างต้องดูด้วยน่ะ ว่าต้องการสวมแบบไหน สวมอัด สวมคลอน หรือว่าสวมพอดี
ลองขอข้อมูล Spec คุณ Zefiro ที่ใช้ Plug Gauge มาเทียบเคียงดูครับ
เป็นแนวทางได้เลยครับ

#10 SL4

SL4

Posted 22 September 2009 - 09:48 PM

ผมมองเป็นประเด็นในแง่การตรวจสอบเรื่องระบบคุณภาพหน่ะครับ และมองเป็น logic ครับ ว่าที่่มาที่ไปคืออะไร เพราะว่าผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญงาน machine
ถ้าถามถึงเรื่องงาน machine ไม่ได้ถามเรื่องประเด็นการตรวจสอบคุณภาพ อันนี้ต้องขออภัย
ถ้าประเด็นผมผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ

#11 zefiro

zefiro

Posted 23 September 2009 - 07:30 AM

QUOTE(SL4 @ Sep 22 2009, 09:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมมองเป็นประเด็นในแง่การตรวจสอบเรื่องระบบคุณภาพหน่ะครับ และมองเป็น logic ครับ ว่าที่่มาที่ไปคืออะไร เพราะว่าผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญงาน machine
ถ้าถามถึงเรื่องงาน machine ไม่ได้ถามเรื่องประเด็นการตรวจสอบคุณภาพ อันนี้ต้องขออภัย
ถ้าประเด็นผมผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยครับ

ถ้ามองในแง่ของระบบคุณภาพ คุณก็จะโดนถามว่าว่าคุณแน่ใจได้ยังไงว่าเครื่องมือหรืออุปกรณ์ที่คุณทำมาสามารถใช้วั
ดงานได้ และค่าที่คุณต้องการมันทำขึ้นมาแล้วได้ตามนั้นหรือเปล่า ซึ้งผลยืนยันก็คือคุณต้องส่งไปสอบเที่ยบภายนอก แต่ถ้าอยากได้เครื่องมือที่เป็นมาตรฐานและมีใบCer. รับรองอยู่แล้วคุณก็สามารถสั่งซื้อจากภายนอกได้เช่นกันแต่ราคาค่อนข้างสูง แนะนำให้หาผูผลิตในไทยเพราะเขาจะส่งสอบเทียบภายนอกให้อีกทีซึ้งราคาจะถูกกว่า

#12 zefiro

zefiro

Posted 23 September 2009 - 07:39 AM

ตัวอย่าง Spec Plug Gauge ครับ ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมและความหมายของ H7 สามารถเปิดดูได้จากหนังสือตารางโลหะนะครับ

Attached Files

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users