Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามวิธี backup ข้อมูลครับ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 wittaya.s

wittaya.s

Posted 22 September 2009 - 09:31 AM

สวัสดีครับ

เป็นสมาชิกของ isothai ได้ความรู้จากการอ่านข้อมูลจากผู้รู้จำนวนมากครับ, สอบถามวิธี backup ข้อมูลครับ
บริษัทเป็นองค์กรขนาดเล็ก ซื้อมาขายไป (trading) เกี่ยวกับชิ้นส่วนรถยนต์ ผ่านระบบ Iso 9000,14000 ไม่มีเจ้าหน้าที่ IT ประจำบริษัท เวลาทำการ backup ข้อมูลต่างฯ นั้นทางแผนกที่รับผิดชอบ (ฝ่ายธุรการ) จะกำหนดให้แต่ละแผนกเช่น Production, Quality ทำการ Backup ข้อมูลของตนเองลงใน desktop ของ computer เครื่องนั้นฯ (คล้ายฯกับการเก็บข้อมูลไว้2ที่มากกว่า) โดยไม่ได้มีการย้ายไปใว้ที่ External, tape และไม่ได้มีการชี้บ่งการจัดเก็บด้วย จะเเก้ไขยังไงดีครับ ถ้าไม่ต้องการซื้อ External, tape.เพิ่มเติม

ขอขอบคุณครับ
wittaya s.

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 September 2009 - 09:54 AM

CD DVD ก็ได้ครับ ถูกด้วย

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 DooK

DooK

Posted 22 September 2009 - 11:10 AM

การ back up ข้อมูลนั้น ผมเสนอให้พิจารณาเรื่อง BCP: Business Continuity Plan ครับ

จะพูดให้ละเอียดขึ้นก็คือ จะ back up ข้อมูลไว้ที่ไหนก็ได้ แต่ต้องคิดเผื่อไปถึงเรื่องกรณีที่เกิดเหตุการณ์ร้ายแรง จนฐานข้อมูลหลักของเราเกิดความเสียหาย ไม่สามารถนำกลับมาใช้ได้ เช่น ไฟไหม้ น้ำท่วม ฟ้าผ่า หมากัด อ๊ะ อันนี้ไม่เกี่ยว..

ทีนี้เพื่อให้ธุรกิจเราดำเนินต่อเนื่องไปได้ จึงต้องมีการสำรองข้อมูลไว้ เพื่อให้นำกลับมาใช้ได้ทันที ซึ่งก็แน่นอนว่าต้องคำนึงถึงปัจจัยความเสี่ยงทั้งหลายที่จะทำให้เราไม่สามารถดึงข้อม
ูลนั้นกลับมาใช้ได้ครับ เช่น ชนิดของ media ที่เอามาสำรอง, สถานที่จัดเก็บ, การทำ index เหล่านี้เป็นต้นครับ

คิดว่าคงพอใช้เป็นแนวทางได้นะครับ
ลายเซ็น

#4 wittaya.s

wittaya.s

Posted 22 September 2009 - 03:19 PM

ขอบคุณครับ
แจ้งให้ฝ่ายธุรการซื้อแผ่น CD แล้วครับ

#5 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 22 September 2009 - 03:47 PM

แวะมาร่วมแชร์ประสบการณ์ค่ะ จะบอกว่าเห็นด้วยกับคุณ TOP, คุณ dook เลยค่ะ biggrin.gif

แนะนำเพิ่มนิดนะค่ะ หากเขียนลงแผ่น CD/DVD กล่องที่ใช้ในการจัดเก็บควรใช้สีดำนะค่ะ จะยืดอายุการใช้งานของแผ่นได้ในระดับหนึ่ง
การจัดเก็บควรใส่ตู้ทึบแสงหน่อยก้อจะดีนะค่ะ หากเป็นข้อมูลสำคัญ ควรกำหนดสิทธิ์การเข้า สำคัญที่สุดข้อมูลสำคัญ ๆ ไม่ควรเขียนลงแผ่นอย่างเดียว
ควรมีที่สำรองในการจัดเก็บไว้ด้วย เพราะ (เหตุการณ์ที่คุณ dook ยกตัวอย่าง เกิดขึ้นได้ตลอดค่ะ) หรือหากแผ่นเสียกำเลยค่ะ ข้อมูลไปหมดแน่เลย

ในส่วนของแผ่น CD/DVD ที่เขียนไว้ควรนำออกมา review บ้างนะค่ะ 6 เดือน หรือ 1 ปีครั้ง แล้วแต่สะดวก เพื่อดูว่าข้อมูลที่เราบันทึกข้อมูลไว้นั้่นยังคงอยู่ดี tongue.gif

งัยก้อลองเก็บข้อมูลเพิ่มเติมไปเรื่อย ๆ นะค่ะ จะได้แนวคิดดี ๆ เพียบเลยในเว็บนี้ เป็นกำลังใจให้ค่ะ anigif10.gif

#6 iso_man

iso_man

Posted 22 September 2009 - 04:07 PM

เสนอแนะซักนิดครับใช้เป็น Hard Disk External ก้อได้ครับมีเยอะเลย ราคาถูกด้วยเก็บข้อมูลได้เยอะการทำงานง่าย ลองพิจารณาดูนะครับ ส่วนที่เป็น CD ต้องระวังอย่างที่คุณแคทบอก มันหายได้แล้วกู้ไม่ได้ด้วยดิ โชคดีนะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users