Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กฎหมาย

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 eve_narak

eve_narak

Premium Member

• Power Members

Posted 21 September 2009 - 11:03 AM

สอบถามผู้รู้นิดนึงนะคะ เรื่องของการประเมินความสอดคล้องของกฎหมาย อยากทราบว่า เราต้องประเมินกฎหมายทุกฉบับเลยรึป่าว กฎหมายอื่นๆ เช่น กฎหมายแรงงาน กฎหมายความปลอดภัย
ใครพอมีแนะนำบ้าง อย่าง พรบ.โรงงาน 2535 ต้องประเมินมั้ยคะ ประเมินยังงัย ขอบคุณค่ะ

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 September 2009 - 11:13 AM

ประเมินทุกฉบับที่ท่านพิจารณาแล้วว่า มีความเกี่ยวข้องกับกระบวนการหรือกิจกรรมที่ท่านทำอยู่ครับ
Oooo

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 21 September 2009 - 11:23 AM

ต้องกำหนดประเด็นที่จะประเมินให้ชัดเจนเสียก่อนครับ ถ้าเป็น iso14001 ก็ต้องทราบเสียก่อนว่า aspect ของเราคืออะไร และ aspect ตัวไหนเกี่ยวกับกฎหมาย/ข้อกำหนดด้านสิ่งแวดล้อม จากนั้นเอาเฉพาะ aspect ที่มีกฎหมาย/ข้อกำหนดเกี่ยวข้องไปประเมินความสอดคล้องตาม 4.5.2

อย่างไรก็ตามมันมีประเด็นที่ไม่เกี่ยวกับ aspect เลย แต่เป็นข้อกำหนดที่องค์กรต้องปฏิบัติก็ต้องประเมินเช่นกันนะครับ เช่น

aspect ขององค์กรคือ ควันดำจากรถบรรทุก หลังจากที่มีการ monitoring ตาม 4.5.1 ก็จะต้องนำผลที่ได้จากการตรวจมาเปรียบเทียบกับ กฎหมาย หรือ ค่ามาตรฐาน ตาม 4.5.2 หากผ่านก็ประเมินว่า ผ่าน และเก็บบันทึก ถ้ามีค่าใกล้เคียงกฎหมายมากๆ ก็ต้อง preventive action หรือถ้ามันเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดก็ต้อง corrective action

ในส่วนที่ไม่เกี่ยวกับ aspect แต่ต้องปฏิบัติก็เช่น การต่อใบอนุญาตต่างๆ ได้แก่ การนำรถไปตรวจสภาพและเสียภาษีประจำปี การขอ/ต่อใบอนุญาตเก็บรักษน้ำมันเชิ้อเพลิง ใช้น้ำบาดาล ถ้าสิ่งเหล่านี้ทำในเวลาที่กำหนดก็ ถือว่าสอดคล้องกับกฎหมาย เป็นต้น

ในเชิง อาชีวอนามัย (OHSAS18001) ก็เหมือนกันนะครับ
"

#4 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 21 September 2009 - 11:35 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Sep 21 2009, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องกำหนดประเด็นที่จะประเมินให้ชัดเจนเสียก่อนครับ ถ้าเป็น iso14001 ก็ต้องทราบเสียก่อนว่า aspect ของเราคืออะไร และ aspect ตัวไหนเกี่ยวกับกฎหมาย/ข้อกำหนดด้านสิ่งแวดล้อม จากนั้นเอาเฉพาะ aspect ที่มีกฎหมาย/ข้อกำหนดเกี่ยวข้องไปประเมินความสอดคล้องตาม 4.5.2

อย่างไรก็ตามมันมีประเด็นที่ไม่เกี่ยวกับ aspect เลย แต่เป็นข้อกำหนดที่องค์กรต้องปฏิบัติก็ต้องประเมินเช่นกันนะครับ เช่น

aspect ขององค์กรคือ ควันดำจากรถบรรทุก หลังจากที่มีการ monitoring ตาม 4.5.1 ก็จะต้องนำผลที่ได้จากการตรวจมาเปรียบเทียบกับ กฎหมาย หรือ ค่ามาตรฐาน ตาม 4.5.2 หากผ่านก็ประเมินว่า ผ่าน และเก็บบันทึก ถ้ามีค่าใกล้เคียงกฎหมายมากๆ ก็ต้อง preventive action หรือถ้ามันเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดก็ต้อง corrective action

ในส่วนที่ไม่เกี่ยวกับ aspect แต่ต้องปฏิบัติก็เช่น การต่อใบอนุญาตต่างๆ ได้แก่ การนำรถไปตรวจสภาพและเสียภาษีประจำปี การขอ/ต่อใบอนุญาตเก็บรักษน้ำมันเชิ้อเพลิง ใช้น้ำบาดาล ถ้าสิ่งเหล่านี้ทำในเวลาที่กำหนดก็ ถือว่าสอดคล้องกับกฎหมาย เป็นต้น

ในเชิง อาชีวอนามัย (OHSAS18001) ก็เหมือนกันนะครับ

ปรมาจารย์มาลงลึกถึงรายละเอียดให้แล้ว

===========================

ขอบคุณป๋าจอมโจรฯด้วยครับ ผมพิมพ์ไม่เก่ง ก็เลยตอบแบบสั้นๆ
ไม่รู้เหมือนกันว่าท่านผู้ถามจะเข้าใจรึป่าว อุอุอุ laugh.gif
Oooo

#5 eve_narak

eve_narak

Posted 21 September 2009 - 11:37 AM

QUOTE(Kreetha @ Sep 21 2009, 11:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ประเมินทุกฉบับที่ท่านพิจารณาแล้วว่า มีความเกี่ยวข้องกับกระบวนการหรือกิจกรรมที่ท่านทำอยู่ครับ

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ

#6 eve_narak

eve_narak

Posted 21 September 2009 - 11:38 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Sep 21 2009, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users