Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนด้วยค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Guitar

Guitar

Premium Member

• Power Members

Posted 21 September 2009 - 03:42 PM

เพื่อนๆ และผู้รู้ทุกท่านช่วยหน่อยจ้า

1. ถ้าเราจะ upgrade จาก version 2000 เป็น 2008 มันมีค่าใช้จ่ายด้วย (ประมาณ 15000-20000) แพงไปหรือเปล่า ค่าใช้จ่ายนี้ไม่รวมอยู่ใน Surveillance ใช่มั๊ยจ๊ะ (และเป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายใช่หรือไม่หรือว่าแล้วแต่ cb)

2. เนื่องจากที่บริษัท ยังไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเอกสารให้สอดคล้องกับ version 2008 แต่ว่าได้มีการ training ไปแล้วเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงและสิ่งที่เปลี่ยนแปลง พร้อมมี action plan สามารถขอ upgrade กับทาง cb ได้เลยหรือไม่

3. mr ถามว่า เราจะได้ประโยชน์อะไรบ้างจากการ upgrade (เสียเงิน 15000 - 20000)

สำหรับข้อ 3 เราอธิบายให้ mr ฟังว่า ทาง cb จะเข้ามาตรวจเป็น version 2008 แต่เนื่องจากยังไม่ได้มีการปรับแก้เอกสารต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ทาง auditors ก็จะทำการออก car ประเภท minor ให้ แล้วแก้ไขหลังจากนั้น 6 เดือน ก็จะทำการ follow up เพื่อปิดประเด็น และหลังจากที่ cb มาตรวจ surveillance แล้ว 1 เดือนก็จะได้ ใบ cert. ที่เป็น 2008 ที่มีอายุการใช้งานเท่ากับใบ cert. เก่า

เพื่อนๆ จ๊ะ รบกวนขอคำตอบที่แบบว่า mr จะเข้าใจและไม่ถามต่อให้หน่อยได้มั๊ย เหนื่อยจังเลยอ่ะจ้า

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำล่วงหน้านะจ๊ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 September 2009 - 04:17 PM

QUOTE(Guitar @ Sep 21 2009, 03:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพื่อนๆ และผู้รู้ทุกท่านช่วยหน่อยจ้า

1. ถ้าเราจะ upgrade จาก version 2000 เป็น 2008 มันมีค่าใช้จ่ายด้วย (ประมาณ 15000-20000) แพงไปหรือเปล่า ค่าใช้จ่ายนี้ไม่รวมอยู่ใน Surveillance ใช่มั๊ยจ๊ะ (และเป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายใช่หรือไม่หรือว่าแล้วแต่ cb)
CB บางรายเคยได้ยินว่ามีการเรียกเก็บ แต่ตอนที่จอมโจรฯ อัพเกรด ไม่เสียซักบาทครับ ลองเจรจาดูนะครับ ยืน notice ไปเลยว่า มี CB จ้าวนึง เสนอให้ recert กับเค้า ไม่เสียค่าอัพเกรด version และยังแถม lead auditor 2 course อะไรประมาณนี้ รับรองว่าจากที่จะต้องเสีย 20000 บาท ก็จะไม่เสียซักบาทครับ

2. เนื่องจากที่บริษัท ยังไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเอกสารให้สอดคล้องกับ version 2008 แต่ว่าได้มีการ training ไปแล้วเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงและสิ่งที่เปลี่ยนแปลง พร้อมมี action plan สามารถขอ upgrade กับทาง cb ได้เลยหรือไม่
ตามหลักแล้ว ถ้ามันไม่สอดคล้องจริงๆ เช่น quality manaul ยังระบุเป็นเวอร์ชั่น 2000 อย่างเนี้ย ก่อนจะขออัพเกรด ก็ควรแก้ไขซะก่อนนะครับ ซึ่งการแก้ไขก็ไม่ได้ใช้เวลาอะไรมากเลย

3. mr ถามว่า เราจะได้ประโยชน์อะไรบ้างจากการ upgrade (เสียเงิน 15000 - 20000)
แนะนำให้ศึกษาสิ่งที่เปลี่ยนแปลงในเวอร์ชั่นนี้ดูนะครับ (มีหลายสิ่งที่อธิบายชัดเจนยิ่งขึ้น เช่น KPIs ก็ให้กำหนดเฉพาะที่มันเป็นประโยชน์ และเท่าที่จะ apply โดยไม่ต้องกำหนด KPIs ในทุกๆ กระบวนการให้ยุ่งเหยิงเหมือนก่อน เช่น กำหนด KPIs ของ DCC หรือ management review งี้ ฯลฯ เรือ่ง training ก็เน้นไปที่ knowledge & skill ของพนักงาน ไม่ได้เน้นที่บันทึกกันเป็นบ้าเป็นหลังเหมือน vesion ก่อน แล้วมันก็เป็นเรื่องของภาพลักษณ์ที่แสดงให้ลูกค้าเชื่อมั่นในการปรับปรุงอย่างต่อเนื
่องอะไรประมาณนี้ ฯลฯ) นอกจากนั้นก็อาจบอกว่า ถ้าไม่อัพเกรดรอบนี้ ยังไงก็ต้องอัพเกรดในรอบหน้าอยู่ดี เพราะมันมี transition period เอาไว้ เพราะพ้นจาก transition period เมือ่ไหร่ ก็ไม่มี CB รายไหนเค้าจะมาตรวจใน version 2000 ให้อีกแล้วล่ะโยมมม

สำหรับข้อ 3 เราอธิบายให้ mr ฟังว่า ทาง cb จะเข้ามาตรวจเป็น version 2008 แต่เนื่องจากยังไม่ได้มีการปรับแก้เอกสารต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง ทาง auditors ก็จะทำการออก car ประเภท minor ให้ แล้วแก้ไขหลังจากนั้น 6 เดือน ก็จะทำการ follow up เพื่อปิดประเด็น และหลังจากที่ cb มาตรวจ surveillance แล้ว 1 เดือนก็จะได้ ใบ cert. ที่เป็น 2008 ที่มีอายุการใช้งานเท่ากับใบ cert. เก่า

เพื่อนๆ จ๊ะ รบกวนขอคำตอบที่แบบว่า mr จะเข้าใจและไม่ถามต่อให้หน่อยได้มั๊ย เหนื่อยจังเลยอ่ะจ้า

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำล่วงหน้านะจ๊ะ

"

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 September 2009 - 04:25 PM

ผมไม่เสียสักกะบาท Audit ปกติ แค่เป็น 2008 แค่นั้นเอง

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 Guitar

Guitar

Premium Member

• Power Members

Posted 22 September 2009 - 09:48 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Sep 21 2009, 04:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่เสียสักกะบาท Audit ปกติ แค่เป็น 2008 แค่นั้นเอง

ไม่ทราบว่าใช้ CB รายไหนจ๊ะ แบบว่าต่อรองกับทาง CB แล้วเขาบอกว่ามันเป็นค่าใช้จ่ายของ UKAS ที่เรียกเก็บมาอ่ะ ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำอื่นๆ มั๊ยจ๊ะ แบบว่า โดนเข้าเรีื่อง cost management ด้วย ไม่รู้ว่าจะประหยัดไปไหน 55 ขอบคุณล่วงหน้าจ้า smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users