Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผมอยากให้ผู้รู็อธิบาย Zero Defect

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 neang

neang

Premium Member

• Power Members

Posted 23 September 2009 - 06:17 PM

ผมมีปัญหาอยู่ว่าตอนนี้ผมโดนเคลมงานจากลูกค้าและเป็นงานที่คืนมาจากสายการผลิตของลูก
ค้าและเขาบอกว่ามันต้องเป็น Zero Defect ไม่ว่ากรณีใดๆ ผมตอบโต้กันมาเป็นเดือนแล้วเพราะผมไม่ยอมรับมันเป็นงานที่เก็บสะสมมาตั้งนานแล้ว ผมจึงอยากให้ผู้รู้ช่วยให้ความรู้ให้กระจ่างมากขึ้นหน่อยครับ กับคำว่า Zero Defect

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 September 2009 - 06:24 PM

ของเสียเป็น 0 ครับ

ตอนคุณทบทวนข้อตกลงกับลูกค้า ไว้ว่าของเสียเป็น 0 หรือป่าว

ตอนคุณปล่อยงานให้กับลูกค้า คุณตรวจสอบ 100 % ไหม หรือใช้ AQL ตรวจสอบ

ถ้าใช้ AQL โดนเคลมทั้งชาติแน่ๆ เราเพราะลูกค้า เจอ 1 ตัวก็เคลมแล้ว

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 neang

neang

Posted 23 September 2009 - 06:55 PM

เป็นงานเสียจากการที่เก็บมาจากสายการผลิตนะครับ ลองอธิบายตรงนี้หน่อยครับ ตอนรับเข้าไปไม่มีปัญหาครับ แต่พอผลิตไปแล้วเก็บใว้แล้วก็มาเคลมครั้งเดียวครับ

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 23 September 2009 - 07:09 PM

QUOTE(neang @ Sep 23 2009, 06:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นงานเสียจากการที่เก็บมาจากสายการผลิตนะครับ ลองอธิบายตรงนี้หน่อยครับ ตอนรับเข้าไปไม่มีปัญหาครับ แต่พอผลิตไปแล้วเก็บใว้แล้วก็มาเคลมครั้งเดียวครับ

ของเสียจากไลด์ผลิตของลูกค้าเหรอ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 23 September 2009 - 07:26 PM

QUOTE(neang @ Sep 23 2009, 06:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ลองไปดูในข้อกำหนดและสัญญาธุรกิจที่ทำไว้กับลูกค้า ว่ามีการกำหนดเงื่อนไขการเคลมสินค้าของเราไว้หรือไม่อย่างไร
ถ้าไม่มีการกล่าวถึงก็ยังพอที่จะโต้แย้งได้ด้วยเหตุด้วยผล ว่ากันไปตามแต่กรณี

แต่อย่างไรก็ตาม ความพึงพอใจของลูกค้าเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ
Oooo

#6 DooK

DooK

Posted 23 September 2009 - 07:36 PM

ผู้น้อยขออธิบายเพิ่มเติม ตามความเข้าใจของตัวเองดังนี้

อันว่า Zero defect เอามาใช้กันได้อยู่สองความหมายครับ ความหมายแรกคือ โปรแกรมการ improve กระบวนการผลิต หรือกระบวนการใดกระบวนการหนึ่ง ให้เกิดของเสียเป็นศูนย์ หรือเข้าใกล้ความเป็นศูนย์มากที่สุด โดยอาจใช้เครื่องมือการวิเคราะห์หาอาการของ defect ที่ค่อนข้างจะอลังการบ้านพร้อมที่ดินซักหน่อย เช่นพวก DOE แบบต่างๆ ที่คนกลุ่ม Six sigma เค้าใช้กัน (ถ้าดูให้ดี Six sigma เค้ายังยอมให้มีของเสียเลยเนอะ)

ในอีกความหมายนึง ถ้าอ้างอิงตามข้อกำหนด 7.1.2 ของ ISO/TS 16949 ดังนี้
7.1.2 Acceptance criteria
Acceptance criteria shall be defined by the organization and, where required, approved by the customer.
For attribute data sampling, the acceptance level shall be zero defects (see 8.2.3.1).

จะหมายถึง sampling plan ที่ C = 0 ที่ระดับ AQL ต่างๆ (AQL คงไม่ต้องอธิบายเนอะ)

แนบไฟล์ตาราง AQL แบบ Normal inspection มาให้อ่านเพิ่มเติมด้วยครับ

[attachment=2585:ANSI_table.jpg]

ผิดถูกประการใด เชิญทุกท่านร่วมด้วยช่วยกันแชร์จ้ะ
ลายเซ็น

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 23 September 2009 - 08:36 PM

เป้าหมายการผลิตแบบ Zero Defect ถ้าจะเปรียบไปแล้ว ก็เหมือนการที่ไทยเราตั้งเป้าว่าจะไปบอลโลกครับ พูดได้ แต่ไปไม่ถึงสักที
Defect = รอยตำหนิ
Defective = ของเสีย
ดังนั้น Zero Defect = รอยตำหนิเป็นศูนย์ (โอ้ พระเจ้าจ๊อด จีบพอลล่าน่าจะง่ายกว่าครับ)

แต่กรณีที่คุณโดน ต้องไปดูรายละเอียดที่เคยตกลงกับลูกค้าไว้ครับ ว่าเราจะยอมรับเคลมคืนเมื่อไหร่บ้าง หลายๆที่มีการกำหนดอายุการจัดเก็ยครับ เช่น
ถ้าลูกค้ารับงานไปแล้วมากกว่า 3 เดือน แล้วเจอปัญหาภายหลัง จะไม่รับเคลมคืนอะไรเทือกนี้ (ป้องกันกรณ๊ลูกค้าจัดเก็บไม่ดีแล้วมาโบ๊ยให้เราครับ)

ทั้งนี้ ให้ไปดูรายละเอียดสัญญา และดูนโยบายและทิศทางของผู้บริหารด้วย

แต่จะว่าไปแล้ว Zero Defect มันทำยากมาก ลูกค้าน่าจะเข้าใจธรรมชาติของกระบวนการน่ะ ว่ามันย่อมมีการกระจายตัวตามธรรมชาติบ้างเล็กน้อย

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 iso_man

iso_man

Posted 24 September 2009 - 09:12 AM

ลูกค้าเจ้าไหนนี่บอกทำให้ ZERO Defect ได้ยินมานานแล้วแต่ไม่เคยเห็นบริษัทไหนทำได้ซะที มันเป็นแค่ความคาดหวังนะครับที่อยากใ้ห้เป็น Zero อย่างที่คุณดุกบอกขนาด six sigma ยังต้องมีค่าการยอมรับระดับ world class ยังอยู่ที่ 3.4 เลยครับน่านหมายความว่าในหนึ่งล้านชิ้น ยอมรับได้ที่ 34 ชิ้น ดังนั้น Zero จึงยังไม่เห็นมี แต่สามารถไประบุในกระบวนการได้ครับว่ากระบวนการนี้ขอ ZERO Defect แต่คงไม่ทุกกระบวนการผลิตหรอกครับ คุณคงต้องไปต่อรองกับลูกค้าว่าปัญหาที่เกิดเป็นอย่างไรจะแก้ไขไปในทิศทางใด และจะยอมรับกันที่ตรงไหน ผมเคยเจอนะจะเอาแบบ Zero สุดท้ายบอกว่าเราทำให้ไม่ได้หรอกครับ หายไปพักหนึ่งกลับมาหาเราใหม่บอกว่าเราทำดีกว่าเจ้าอื่น งานเลยเข้าต่อ55555
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 neang

neang

Posted 24 September 2009 - 12:38 PM

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นที่ดีครับ อย่างที่คุณ iso man พูดถึง มันน่าจะเป็นอย่างนั้นหล่ะครับ ลูกค้าก็ต้องเข้าใจsupplier อารัยก็จะให้เป็นตามเป็าหมายของบริษัท เป้าหมายตั้งขึ้นมาได้ มันก้อเปลี่ยนแปลงได้ ขอบคุณ ทุกท่านที่สละเวลา ให้คำตอบ

ขอบคุณครับ

#10 นายอรรถ

นายอรรถ

Posted 24 September 2009 - 02:02 PM

สรุปว่าผม ก็ยัง งงๆ อยู่เหมือนเดิมง่ะครับ
ปกติการเคลมกันนี่ มันก็จะอยู่ในเงื่อนไขการทำ contract review อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ
ถ้าเราไม่ได้ทำการตกลงกับลูกค้าไว้ล่วงหน้าว่า ยอมรับของเสียได้กี่เปอร์เซ็นต์ ดังนั้นความคาดหวังของเค้าคงต้องการของดี 100% เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ส่วนเรื่องของเคลมจากในไลน์เนี่ย คงต้องมาดูกันให้ชัดง่ะครับ ว่าใครทำเสียกันแน่ เราทำ หรือว่า ลูกค้าทำเอง แล้วมาโบ้ยให้เรารับผิดชอบ
ถ้าตามความเห็นผมนะ ใครทำเสียก็รับไปง่ะครับ

#11 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 24 September 2009 - 02:32 PM

zero defect จากการผลิตนั้นอาจพูดได้ว่า เกือบเป็นไปไม่ได้ แต่ zero defect จากการ claim ของลูกค้าเนี่ย จอมโจรฯ คิดว่าเป็นไปได้ และ ไม่ต้องใช้เวลานานเหมือนกับการเฝ้าดู ฟุตบอลไทย (ซึ่งกำลังจ้างอดีตผู้เล่นที่ยิ่งใหญ่ แต่ไม่ใ่ช่โค้ชที่ยิ่งใหญ่ มาเป็นโค้ช) ไปมวย เอ๊ยยย บอลโลก

บริษัทฯ ของเรา คงไม่ได้ถูกลูกค้าเคลมมันทุกเดือน หรือ เกิดอุบัติเหตุกันทุกเดือน ใช่หรือไม่ฯลฯ นั่นก็พูดได้ว่า ในช่วงนั้นเราอยู่ในภาวะ zero defect หรือ พูดได้ว่า zero defect ไ่ม่ใช่เรื่องเพ้อฝันซะทีเดียว แล้วทำไมไม่ทำให้มันปลอดจากการเคลม หรือปลอดจากอุบัติเหตุกันให้ยาวนาน หรือ ยั่งยืนกว่านั้นล่ะ

"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users