Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผู้ลงนามในนโยบายสิ่งแวดล้อม

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 Kitty

Kitty

Posted 02 October 2009 - 02:52 PM

จากข้อกำหนดได้กำหนดข้อที่ 4.2 เรื่องนโยบายสิ่งแวดล้อม ระบุว่า...ผู้บริหารสูงสุดต้องกำหนดนโยบายสิ่งแวดล้อมขององค์กร ซึ่งหมายความว่าผู้ลงนามอนุมัตินโยบายจะต้องเป็นผู้บริหารสูงสุดด้วยใช่มั้ยค่ะ แต่บังเอิญว่าที่บริษัทฯ ผู้บริหารสูงสุดได้มอบหมายให้ผู้จัดการโรงงานเป็นผู้รับผิดชอบในการดูแลและตัดสินใจเ
กี่ยวกับกระบวนการผลิตและ ระบบงาน ISO ดังนั้นผู้จัดการโรงงานจึงลงนามอนุมัติแทนผู้บริหารสูงสุด โดยวงเล็บท้ายชื่อว่าแทน
อยากขอคำแนะนำว่า..สอดคล้องกับข้อกำหนดมั้ยค่ะ หรือ ว่าควรจะทำยังไงค่ะ ขอบคุณค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 October 2009 - 03:01 PM

QUOTE(Kitty @ Oct 2 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จากข้อกำหนดได้กำหนดข้อที่ 4.2 เรื่องนโยบายสิ่งแวดล้อม ระบุว่า...ผู้บริหารสูงสุดต้องกำหนดนโยบายสิ่งแวดล้อมขององค์กร ซึ่งหมายความว่าผู้ลงนามอนุมัตินโยบายจะต้องเป็นผู้บริหารสูงสุดด้วยใช่มั้ยค่ะ แต่บังเอิญว่าที่บริษัทฯ ผู้บริหารสูงสุดได้มอบหมายให้ผู้จัดการโรงงานเป็นผู้รับผิดชอบในการดูแลและตัดสินใจเ
กี่ยวกับกระบวนการผลิตและ ระบบงาน ISO ดังนั้นผู้จัดการโรงงานจึงลงนามอนุมัติแทนผู้บริหารสูงสุด โดยวงเล็บท้ายชื่อว่าแทน
อยากขอคำแนะนำว่า..สอดคล้องกับข้อกำหนดมั้ยค่ะ หรือ ว่าควรจะทำยังไงค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตามความเห็นนะครับควรให้ตัวจริงเสียงจริงลงนามดีกว่านะครับ เพราะมันจะแสดงถึงความมุ่งมั่นมราจะทำระบบจริงๆๆ อย่างน้อยเขาเองจะได้อ่านว่านโยบายสิ่งแวดล้อมที่เขาตั้งหรือกำหนดขึ้นถูกต้องหรือไม
่ ผมว่าไม่เสียเวลาเท่าไรมั๊งครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Kitty

Kitty

Posted 02 October 2009 - 03:13 PM

QUOTE(iso_man @ Oct 2 2009, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามความเห็นนะครับควรให้ตัวจริงเสียงจริงลงนามดีกว่านะครับ เพราะมันจะแสดงถึงความมุ่งมั่นมราจะทำระบบจริงๆๆ อย่างน้อยเขาเองจะได้อ่านว่านโยบายสิ่งแวดล้อมที่เขาตั้งหรือกำหนดขึ้นถูกต้องหรือไม
่ ผมว่าไม่เสียเวลาเท่าไรมั๊งครับ

ขอบคุณค่ะ
แต่ว่าจะทำยังไงดีค่ะ เพราะทั้งTop และ EMR ไม่เข้าใจ เค้าบอกว่าไม่เป็นไรค่ะ เพราะปัจจุบันผู้จัดการโรงงานมีอำนาจเท่ากับผู้บริหารสูงสุด เพียงแต่มีตำแหน่งเป็นผู้จัดการโรงงานเท่านั้นเองค่ะ
และถ้า CB มาตรวจ จะเป็นการผิดข้อกำหนดมั้ยค่ะ ถ้าผิดจะได้ยืนยันกับ EMR ค่ะ
รบกวนแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 02 October 2009 - 03:29 PM

QUOTE(Kitty @ Oct 2 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ตามข้อกำหนดก็บอกอยู่แล้วครับว่า ผู้บริหารสูงสุดต้องกำหนดนโยบาย ไม่ได้บอกว่า ตัวแทนฝ่ายบริหารนะ

การที่ผู้บริหารสูงสุดอนุมัติ แสดงให้เห็นถึง ความมุ่งมั่นนะครับ .......

หน้าที่ EMR

4.4.1 ทรัพยากร บทบาท ความรับผิดชอบ และอำนาจหน้าที่
• ผู้บริหาร ต้อง มั่นใจในความเพียงพอของทรัพยากรที่จำเป็นต่อการจัดทำ, นำไปปฏิบัติ และคงไว้ซึ่งระบบบริหารสิ่งแวดล้อม ทรัพยากรจะรวมถึงทรัพยากรมนุษย์และทักษะพิเศษต่างๆ โครงสร้างพื้นฐาน ทรัพยากรด้านเทคโนโลยีและการเงิน
• บทบาท, ความรับผิดชอบ และอำนาจหน้าที่ ต้อง มีการกำหนด เขียนเป็นเอกสารไว้ และมีการสื่อสารเพื่อที่จะก่อให้เกิดการบริหารสิ่งแวดล้อมที่มีประสิทธิผล
• ผู้บริหารระดับสูงขององค์กร ต้อง แต่งตั้งตัวแทนฝ่ายบริหาร ผู้ซึ่งไม่ต้องคำนึงถึงความรับผิดชอบอื่นๆ และ ต้อง มีการกำหนดอำนาจหน้าที่เพื่อ
ก) ดำเนินการให้มีการจัดตั้ง นำไปปฏิบัติ และคงรักษาไว้ ซึ่งข้อกำหนดต่างๆ ของระบบการจัดการสิ่งแวดล้อม
ข) รายงานเกี่ยวกับผลการปฏิบัติงานด้านระบบการจัดการสิ่งแวดล้อมต่อผู้บริหาร เพื่อทำการทบทวน รวมถึงข้อแนะนำในการการปรับปรุงระบบการบริหารสิ่งแวดล้อม

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 iso_man

iso_man

Posted 02 October 2009 - 04:00 PM

QUOTE(Kitty @ Oct 2 2009, 03:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ
แต่ว่าจะทำยังไงดีค่ะ เพราะทั้งTop และ EMR ไม่เข้าใจ เค้าบอกว่าไม่เป็นไรค่ะ เพราะปัจจุบันผู้จัดการโรงงานมีอำนาจเท่ากับผู้บริหารสูงสุด เพียงแต่มีตำแหน่งเป็นผู้จัดการโรงงานเท่านั้นเองค่ะ
และถ้า CB มาตรวจ จะเป็นการผิดข้อกำหนดมั้ยค่ะ ถ้าผิดจะได้ยืนยันกับ EMR ค่ะ
รบกวนแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

มันก้ำกึ่งนะครับว่าผิดข้อกำหนดไหมผมไม่กล้าฟันธงเพราะไม่ช่าย CB แต่ถ้าคุณมีหลักฐานการประชุม แล้วในที่ประชุมได้ระบุแนวว่า ผู้บริหารกำหนดนโยบายสิ่งแวดล้อมให้เป็นดังนี้ 1, 2 , 3 แต่ทั้งนี้มอบหมายให้ผู้จัดการโรงงานมีอำนาจลงนามแทนในนโยบายดังกล่าวได้ และทุกครั้งของการ management ต้องนำนโยบายมารายงานด้วยว่าบรรลุสิ่งที่ตั้งไว้หรือไม่ อันนั้นผมว่าได้นะครับ เพราะถือว่าผู้บริหาร commit ในที่ประชุมแล้ว แต่ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดีทำไมไม่ส่งเอกสารให้ MD เซ็นก็หมดเรื่องครับงง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 02 October 2009 - 04:04 PM

ประเด็นเกี่ยวกับการโอนอำนาจที่ควรเป็นหน้าที่เฉพาะ 'ผู้บริหารสูงสุด' ไปให้ ผู้บริหารระดับรองๆ ลงไปทำแทนเนี่ย เป็นอะไรที่ บรรดาศรีธนญชัย ต่างยกเอามาใช้เป็นเหตุผลเสมอ

เร็วๆ นี้จอมโจรฯ ก็ต้องตอบคำถามกับศรีธนญชัยเหล่านี้เหมือนกันครับ เรือ่งมันมีอยู่ว่า ตั้งแต่ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชทรงกู้เอกราช เอ๊ยยยยย กฎกระทรวงฯ ปี 49 กำหนดให้ หน่วยงานความปลอดภัย รายงานตรงต่อ ผู้บริหารสูงสุด.... เท่านั้นล่ะ มีบรรดาศรีธนญชัยกลับชาติมาเกิดมากมาย ผมคิดว่า....อย่างนั้น ผมคิดว่า ไม่ต้องรายงานตรงต่อ CEO หรอก GM ก็พอแล้ว .... แม่ม..เอ๊ยยยย ท่านช่างไม่ได้คิดถึงเจตนารมณ์ของกฎหมายเอาเสียเลย

จอมโจรฯ ให้เหตุผลไว้อย่างนี้ครับ ใน พรบ.คุ้มครองแรงงาน และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง กล่าวถึงคำว่า 'นายจ้าง' ซึ่งคำคำนี้ มีกฎหมายมอบอำนาจให้ ผู้บริหารระดับรองๆ ลงไป มีอำนาจทำการแทนนายจ้างได้ แต่สำหรับคำว่า ผู้บริหารสูงสุด เพิ่งมีปรากฎใน กฎกระทรวงฯ ปี 49 ซึ่งไม่ได้ให้คำนิยามเอาไว้ซะด้วย

กระนั้นแล้วกฎหมายมีหลักอยู่ว่า หากไม่มีกฎหมายบัญญัติในเรื่องใดไว้อย่างชัดเจน ให้ เทียบเคียงกับ ประมวลกฎหมายแพ่ง ซึ่ง ผู้บริหารสูงสุด เนี่ยก็คือ กลุ่มบุคคลที่จดทะเบียนก่อตั้งบริษัท ดังนั้น หากหน่วยงานความปลอดภัยรายงานตรงต่อ กลุ่มบุคคลคนใดคนหนึ่ง หรือหลายคนที่ระบุไว้ในทะเบียนฯ ที่ว่านั่น ก็ถือว่า รายงานตรงต่อผู้บริหารสูงสุดแล้ว

CEO ประธานชาวญี่ปุ่น ที่มีวาระ 4 ปี ประธานที่ประชุมเคาะโป้กๆๆๆๆ แล้วมีคำสั่งให้ หน่วยงานความปลอดภัยของจอมโจร รายงานตรงต่อ VP & COO ย่อมาจาก Vice president & Chief Operation Officer (รองประธาน และประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายปฏิบัติการ) ซึ่งเป็นคนเดียว ณ เวลานี้ ที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนก่อตั้งบริษัท

หมายเหตุ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน อิอิอิ
"

#7 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 02 October 2009 - 04:15 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Oct 2 2009, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประเด็นเกี่ยวกับการโอนอำนาจที่ควรเป็นหน้าที่เฉพาะ 'ผู้บริหารสูงสุด' ไปให้ ผู้บริหารระดับรองๆ ลงไปทำแทนเนี่ย เป็นอะไรที่ บรรดาศรีธนญชัย ต่างยกเอามาใช้เป็นเหตุผลเสมอ

เร็วๆ นี้จอมโจรฯ ก็ต้องตอบคำถามกับศรีธนญชัยเหล่านี้เหมือนกันครับ เรือ่งมันมีอยู่ว่า ตั้งแต่ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชทรงกู้เอกราช เอ๊ยยยยย กฎกระทรวงฯ ปี 49 กำหนดให้ หน่วยงานความปลอดภัย รายงานตรงต่อ ผู้บริหารสูงสุด.... เท่านั้นล่ะ มีบรรดาศรีธนญชัยกลับชาติมาเกิดมากมาย ผมคิดว่า....อย่างนั้น ผมคิดว่า ไม่ต้องรายงานตรงต่อ CEO หรอก GM ก็พอแล้ว .... แม่ม..เอ๊ยยยย ท่านช่างไม่ได้คิดถึงเจตนารมณ์ของกฎหมายเอาเสียเลย

จอมโจรฯ ให้เหตุผลไว้อย่างนี้ครับ ใน พรบ.คุ้มครองแรงงาน และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง กล่าวถึงคำว่า 'นายจ้าง' ซึ่งคำคำนี้ มีกฎหมายมอบอำนาจให้ ผู้บริหารระดับรองๆ ลงไป มีอำนาจทำการแทนนายจ้างได้ แต่สำหรับคำว่า ผู้บริหารสูงสุด เพิ่งมีปรากฎใน กฎกระทรวงฯ ปี 49 ซึ่งไม่ได้ให้คำนิยามเอาไว้ซะด้วย

กระนั้นแล้วกฎหมายมีหลักอยู่ว่า หากไม่มีกฎหมายบัญญัติในเรื่องใดไว้อย่างชัดเจน ให้ เทียบเคียงกับ ประมวลกฎหมายแพ่ง ซึ่ง ผู้บริหารสูงสุด เนี่ยก็คือ กลุ่มบุคคลที่จดทะเบียนก่อตั้งบริษัท ดังนั้น หากหน่วยงานความปลอดภัยรายงานตรงต่อ กลุ่มบุคคลคนใดคนหนึ่ง หรือหลายคนที่ระบุไว้ในทะเบียนฯ ที่ว่านั่น ก็ถือว่า รายงานตรงต่อผู้บริหารสูงสุดแล้ว

CEO ประธานชาวญี่ปุ่น ที่มีวาระ 4 ปี ประธานที่ประชุมเคาะโป้กๆๆๆๆ แล้วมีคำสั่งให้ หน่วยงานความปลอดภัยของจอมโจร รายงานตรงต่อ VP & COO ย่อมาจาก Vice president & Chief Operation Officer (รองประธาน และประธานเจ้าหน้าที่บริหารฝ่ายปฏิบัติการ) ซึ่งเป็นคนเดียว ณ เวลานี้ ที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนก่อตั้งบริษัท

หมายเหตุ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน อิอิอิ

ศรีธนญชัย เยอะ ดิ้นไปเรื่อย......

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#8 Kitty

Kitty

Posted 02 October 2009 - 04:34 PM

QUOTE(iso_man @ Oct 2 2009, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มันก้ำกึ่งนะครับว่าผิดข้อกำหนดไหมผมไม่กล้าฟันธงเพราะไม่ช่าย CB แต่ถ้าคุณมีหลักฐานการประชุม แล้วในที่ประชุมได้ระบุแนวว่า ผู้บริหารกำหนดนโยบายสิ่งแวดล้อมให้เป็นดังนี้ 1, 2 , 3 แต่ทั้งนี้มอบหมายให้ผู้จัดการโรงงานมีอำนาจลงนามแทนในนโยบายดังกล่าวได้ และทุกครั้งของการ management ต้องนำนโยบายมารายงานด้วยว่าบรรลุสิ่งที่ตั้งไว้หรือไม่ อันนั้นผมว่าได้นะครับ เพราะถือว่าผู้บริหาร commit ในที่ประชุมแล้ว แต่ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดีทำไมไม่ส่งเอกสารให้ MD เซ็นก็หมดเรื่องครับงง

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ
สำหรับสาเหตุ... เนื่องจากผู้บริหารส่วนใหญ่ป็นคนญี่ปุ่น ตั้งแต่เจ้าของ รองประธานส่วนโรงงาน ซึ่งมิได้อยู่ประจำที่โรงงาน โดยที่โรงงานจะมีแต่รองประธานส่วนสำนักงานและ ผู้จัดการโรงงานค่ะ และคงคิดว่าระบบไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ เพราะต้องทำเพราะลูกค้า ก็เลยไม่ค่อยมุ่งมั่นเท่าไหร่ค่ะ ดังนั้นมีแต่คนกลางที่ทราบและเข้าใจว่าข้อกำหนดต้องการอะไร ดังนั้นเหนื่อยเหมือนกันค่ะ

#9 iso_man

iso_man

Posted 02 October 2009 - 04:59 PM

QUOTE(Kitty @ Oct 2 2009, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ
สำหรับสาเหตุ... เนื่องจากผู้บริหารส่วนใหญ่ป็นคนญี่ปุ่น ตั้งแต่เจ้าของ รองประธานส่วนโรงงาน ซึ่งมิได้อยู่ประจำที่โรงงาน โดยที่โรงงานจะมีแต่รองประธานส่วนสำนักงานและ ผู้จัดการโรงงานค่ะ และคงคิดว่าระบบไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ เพราะต้องทำเพราะลูกค้า ก็เลยไม่ค่อยมุ่งมั่นเท่าไหร่ค่ะ ดังนั้นมีแต่คนกลางที่ทราบและเข้าใจว่าข้อกำหนดต้องการอะไร ดังนั้นเหนื่อยเหมือนกันค่ะ

อ๋อเป็นเช่นนี้นี่เอง สู้ๆๆครับแต่อาจเหนื่อยจริงเพราะทำตามลูกค้าต้องการ ไม่ใช่องค์กรเอง smiley-signs003.gif

#10 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 02 October 2009 - 05:59 PM

Top Management จะรวมถึง Factory Manager ก็ได้ ถ้าองค์กรเคลียร์คำถามพวกนี้ได้

1. Factory Manager มีอำนาจเต็มที่ไหม คุมได้ทุกฝ่ายที่อยู่ในองค์กรไหม (ในขอบข่ายของการจัดทำระบบ) ดูตามข้อกำหนดข้อ 5 ก็ได้ครับ เช่น มีอำนาจในการจัดองค์กร กำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบ
2. คำว่า "ทรัพยากร" ต่างๆ โดยเฉพาะในข้อกำหนดข้อที่ 6 Factory Manager สามารถเซ็นสั่งซื้อได้เลยไหม หรืออนุมัติจัดหาได้เลย ถ้ามันขาดตกบกพร่อง หรือ ไม่เพียงพอ ซึ่งก็ได้แก่ คน, ปัจจัยพื้นฐาน, สภาพแวดล้อมในการทำงาน
3. ใน Management Review Factory Manager มีอำนาจในการทบทวน และสั่งการ รวมถึง จัดหา จัดซื้อ (วนไปข้อ 2.) เกี่ยวกับทรัพยากรที่จำเป็น หรือไม่

ถ้าโดยภาพรวม มีอำนาจประมาณสัก 80% ขึ้นไป ผมก็ว่าพอได้แหละ เพราะมีหลายบริษัท ถึงแม้เป็น MD ที่เมืองไทย แต่เวลาจะอนุมัติอะไร ก็ต้องส่งไปให้ระดับสูงกว่าที่เมืองนอกอยู่ดี ก็ถือว่าหยวนๆ (เป็นบางเรื่องนะครับ)

หรือหลายๆ บริษัท Factory Manager มีอำนาจเต็มมือ เพราะ M.D. ให้อำนาจเต็มที่ อันนี้ถือว่าผ่านฉลุย ถึงแม้ไม่ได้อยู่บนสุดของผังองค์กร (M.D.อยู่บ้างไม่อยู่บ้าง)

แต่ถ้า Factory Manager ตัดสินอะไรไม่ค่อยได้ อนุมัติจัดหา จัดซื้อทรัพยากรก็ไม่ได้ หรือได้น้อย หรือจำกัดเฉพาะหน้วยงานที่ตัวเองดูแล ก็ถือว่าเป็น Top Management ไม่ได้ครับ เพราะถึงแม้ Factory Manager จะมุ่งมั่นยังไง แต่ถ้าระดับสูงกว่า ไม่เห็นดีเห็นงาม ก็ทำให้ระบบมันเจริญ หรือเข้มแข็งไม่ได้

ดังนั้นลองวิเคราะห์ โดยใช้ข้อกำหนดข้อที่ 5 ทุกข้อ ว่า Factory Manager มีอำนาจเต็มที่ในการสนับสนุนให้เกิดขึ้นหรือไม่ (โดยเฉพาะทรัพยากร)

ย้อนกลับไปที่คำถาม.. ผู้กำหนดนโยบาย (ตีความเอาว่าลงชื่อด้วย) คือผู้บริหารระดับสูง ก็กลับมาที่ว่า Factory Manager เป็นผู้บริหารระดับสูง ตามที่ผมบอกหรือไม่

ถ้าจะดีเฟนกับผู้ตรวจ ให้ใช้ประเด็นในเรื่องของการมอบอำนาจบริหารจัดการ และถือว่า Factory Manager เป็นผู้บริหารระดับสูงด้วยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users