Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Procedure Products returned by the customer

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 poohjang

poohjang

Super Member

Posted 05 October 2009 - 11:17 AM

เรียน สมาชิกทุกท่าน
อยากทราบว่าใครพอจะมี Procedure เกี่ยวกับ Products returned by the customer บ้างค่ะ พอดีได้ CAR มาค่ะ ยังไม่มีแนวทาง รบกวนขอคำแนะนำและตัวอย่าง จากทุกท่านด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

E-Mail:getout.tt@hotmail.com

#2 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 October 2009 - 11:49 AM

พอจะแชร์รายละเอียดของCARให้ทราบได้มั้ยครับ
Oooo

#3 poohjang

poohjang

Super Member

Posted 05 October 2009 - 01:19 PM

รายละเอีดยของ CAR นะค่ะ
"The company should define in the documented procedure how defective/non-defective products returned by the customer should be identified and segregated to prevent mix-up with other products."

รบกวนหน่อยนะค่ะ sad.png

#4 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 October 2009 - 04:02 PM

ถามต่ออีกนิดนึงครับ
แล้วตอนนี้มีการจัดการกับ NC Product อย่างไรบ้างมีการเขียนprocedureเกี่ยวกับเรื่องนี้แล้วรึยัง
ถ้ามีแล้ว(คิดว่าน่าจะมีแล้วแน่ๆ)ให้ลองกลับไปทบทวนดูอีกทีว่าเราเขียนได้ครอบคลุม
ทุกกระบวนการหรือไม่
เริ่มไปตั้งแต่ Raw material ไปจนถึง Complete product และอย่าลืม product ที่ลูกค้าเคลมกลับด้วยล่ะ

*ในรายระเอียดของการจัดการให้เน้นการบ่งชี้สถานะต่างๆให้ชัดเจน
เช่น ถ้าสงสัยว่าจะเข้าข่ายเป็น NC product ให้ติดป้ายสีเหลือง หรือ วางไว้ในเขตพื้นที่สีเหลือง
หรือ ถ้าเข้าข่ายว่าเป็น NC product แล้ว ให้ติดป้ายสีแดง หรือ วางไว้ในเขตพื้นที่สีแดง

*เกือบลืมไปอีกอย่าง อย่าลืมอบรมให้ทุกคนทราบถึงสัญลักษณ์หรือรูปแบบที่ต้องการสื่อให้ทราบว่า
สัญลักษณ์หรือรูปแบบต่างๆเหล่านั้นคือการบ่งชี้เกี่ยวกับ NC product

ประมาณนี้แหละ
รอท่านอื่นต่อครับ
Oooo

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users