Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำอย่างไรดี เมื่อ Auditee ไม่ปิด CAR

• This topic is locked This topic is locked
8 replies to this topic

#1 kuroo

kuroo

Premium Member

• Power Members

Posted 08 October 2009 - 09:24 AM

อยากถามเพื่อนๆ ว่ามีใครมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของการดำเนินการแก้ไข CAR ของแต่ละหน่วยงานที่ไม่ยอมดำเนินการแก้ไขให้แล้วเสร็จสักที
โดนตรวจทีไรทาง DC ก็ได้รับ CAR เรื่อง Status ของเอกสารทุกที วางไว้หลายทางแล้วแต่ไม่มีการ action ใดๆ เลย smiley-angry017.gif

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 October 2009 - 09:39 AM

การไม่ปิด CAR มันเกิดจากหลายสาเหตุนะครับ อย่างของคุณ kuroo ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร เพราะไม่ได้แจ้งไว้นะครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่เคยเห็นๆ ก็เป็นเรื่องคนนะครับ อาจจะอ้างได้หลายอย่าง งานยุ่งบ้าง ไม่มีคนทำบ้าง ไม่รู้จะตอบยังไงบ้าง หากเป็นเช่นนี้แล้ว คงต้องทำใจครับ เพราะการจัดการกับคนนั้น ดูเหมือนจะเป็นสิ่งที่ยากที่สุดใน 4M 1E แล้ว เพราะพวกเค้ามีชีวิตจิตใจ ลื่นไหลได้ตามสถานการณ์ โต้ตอบได้ ไม่เหมือนพวกเครื่องจักร มันอยู่ของมันนิ่งๆ เราจับเป็นแบบไหนก็อยู่อย่างนั้นนะครับ

เพราะฉะนั้น สิ่งแรกที่ควรต้องทำในการเผชิญหน้ากับปัญหานี้คือ ความเข้าใจในธรรมชาติของคนนะครับ จากนั้นก็จัดการตัวเองให้เข้ากับพวกเขาเหล่านั้น (คาดว่าถ้าไปจัดการคนอื่น ให้เข้ากับเราคงยากกว่าเนอะ เพราะหลายคนเหลือเกิน wacko.gif) จากนั้นอะไรๆ ก็คงง่ายขึ้นครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะครับ
ลายเซ็น

#3 patchara

patchara

Posted 08 October 2009 - 10:11 AM

อยากถามเพื่อนๆ ว่ามีใครมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของการดำเนินการแก้ไข CAR ของแต่ละหน่วยงานที่ไม่ยอมดำเนินการแก้ไขให้แล้วเสร็จสักที

ปัญหานี้ ต้องระดับ QMR เข้ามาดูแล้วคะ

ที่องค์กรก็เคยประสบปัญหา Auditee รับ CAR ด้วยความเต็มใจมากกก
แต่การแก้ไขล่าช้ามากกกก แม้โดนว้าก ก็ไม่กลัว อ้างโน่น อ้างนี่ พอดีตำแหน่งใหญ่มั่กๆ
ทีมAuditor ก็ไม่กล้าทำไร ปิดไม่ได้ก็ไม่ปิด จำต้องค้างไว้

จนQMR ออกแรง จึงปิดCARได้แบบฉิวเฉียด smiley-signs003.gif

#4 kuroo

kuroo

Posted 08 October 2009 - 11:48 AM

QUOTE(patchara @ Oct 8 2009, 10:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ปัญหานี้ ต้องระดับ QMR เข้ามาดูแล้วคะ

ที่องค์กรก็เคยประสบปัญหา Auditee รับ CAR ด้วยความเต็มใจมากกก
แต่การแก้ไขล่าช้ามากกกก แม้โดนว้าก ก็ไม่กลัว อ้างโน่น อ้างนี่ พอดีตำแหน่งใหญ่มั่กๆ
ทีมAuditor ก็ไม่กล้าทำไร ปิดไม่ได้ก็ไม่ปิด จำต้องค้างไว้

จนQMR ออกแรง จึงปิดCARได้แบบฉิวเฉียด smiley-signs003.gif

ก็ใช่อยู่ค่ะ แต่ QMR เองก็ยังไม่รู้จะทำยังงัยดีค่ะ
เพราะเป็นทั้งคนใหญ่คนโต แล้วก็คนเล็กๆ ด้วยอ่ะ
กลุ้มจัง ไม่รู้จะแก้ CAR ยังงัยดีแล้ว sadno.gif

#5 iso_man

iso_man

Posted 08 October 2009 - 01:38 PM

แก้ไขที่ต้นเหตุครับ คือไม่เปิด CAR ครับ 55555 ล้อเล่ง อย่างงี้ดีไหมครับนำเสนอให้นำ CAR ที่ค้างการแก้ไขทั้งหมดกำหนดเ้ป็นวาระแห่งชาติ ให้มีการประชุมเพื่อนำ CAR แต่ละเรื่องเข้าที่ประชุมเพื่อร่วมกันกำหนดค้นหา สาเหตุ และแนวทางการแก้ไขในการประชุมและติดตามไปทุกสัปดาห์จนกว่าการแก้ไขจะหมด การแก้ไขควรมี output เป็น Standard ที่ชัดเจน ผมว่าบางครั้ง CAR ที่ให้ไป คนที่แก้้ไขก้อต้องการตัวช่วยเหมือนกัน แต่อย่างที่จานดุกบอกละครับ คนก็คือคน ถ้าไม่มีจิตสำนึกก้อจบ เป็นกำลังใจให้ครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 08 October 2009 - 02:29 PM

ถ้ามองในเชิงระบบ เราอาจต้องกลับมามองที่ 'ระบบ' ในการการแก้ไขและการป้องกัน

บางที ปัญหาที่เกิด/ตรวจพบในแผนกหนึ่งนั้น มันเกิด ความผิดพลาดจากหลายๆ แผนก
แต่ แผนกสุดท้ายที่เกิดปัญหาต้องแบกรับปัญหานั้นไว้เพียงแผนกเดียว ซึ่งมันก็ไม่แฟร์

case อย่างนี้ QMR จึงต้องเป็นเจ้าภาพ จัดให้มีการแก้ไขปัญหาแบบบูรณาการ
เชิญผู้ทีเ่กี่ยวข้องเข้ามาประชุม ระดมความคิดเห็น วิเคราะห์สาเหตุ และกำหนดแนวทาง/กรอบเวลาในการแก้ไขปัญหาร่วมกัน
แทนที่จะปล่อยให้ แก้ปัญหากันแบบตามมีตามเกิดน่ะครับ
"

#7 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 08 October 2009 - 02:30 PM

ถ้ามองในเชิงระบบ เราอาจต้องกลับมามองที่ 'ระบบ' ในการการแก้ไขและการป้องกัน

บางที ปัญหาที่เกิด/ตรวจพบในแผนกหนึ่งนั้น มันเกิด ความผิดพลาดจากหลายๆ แผนก
แต่ แผนกสุดท้ายที่เกิดปัญหาต้องแบกรับปัญหานั้นไว้เพียงแผนกเดียว ซึ่งมันก็ไม่แฟร์

case อย่างนี้ QMR จึงต้องเป็นเจ้าภาพ จัดให้มีการแก้ไขปัญหาแบบบูรณาการ
เชิญผู้ทีเ่กี่ยวข้องเข้ามาประชุม ระดมความคิดเห็น วิเคราะห์สาเหตุ และกำหนดแนวทาง/กรอบเวลาในการแก้ไขปัญหาร่วมกัน
แทนที่จะปล่อยให้ แก้ปัญหากันแบบตามมีตามเกิดน่ะครับ
"

#8 KoratISO

KoratISO

Super Member

Posted 28 November 2009 - 11:57 AM

เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ DC ได้ CAR มาแล้วเรื่องเวลาในการปิด CAR ล่าช้ามาก มาก บางอันผ่านมา 2-3 ปีแล้ว ยังไม่ปิดเลย....แง้..แง้ เค้าไม่ผิดซะกะหน่อย เค้าทำทุกทางแล้วนะ...... แต่ได้รับความร่วมมือน้อยมาก

...ถอนตัวดีกว่า น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด..ฮิ..ฮิ smiley-signs007.gif

#9 นับหนึ่ง

นับหนึ่ง

Posted 28 November 2009 - 05:00 PM

แอบมาอ่านค่ะ tongue.gif
ขอบคุณค่ะ..............

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users