Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

บทความ:หลากสไตล์ของ Auditor

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 October 2009 - 05:30 PM

พอดีวันนี้อยากเป็นนักเขียนเลยลองเขียนบทความจากประสบการณ์มาให้เพื่อนๆลองอ่านดูว่า
ใช้ได้ไหมครับ ดีหรือไม่ดีอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ เพื่อจะได้นำไปปรับปรุงในครั้งต่อไปครับ (หมายเหตุ ผม Add ตรงหมวดบทความไม่ได้ครับ)

หลากหลายสไตล์ของ Auditor ในมุมมองจาก Auditee ตัวเล็กๆ คนหนึ่ง

บรรเลงบทความโดย Suppadej

หลายครั้งสิครับที่พวกเราคงเคยรับมือกับเหล่า Auditor ที่มา Audit ที่บริษัท พวกเราเคยสังเกตไหมว่า Auditor นั้นมีหลายแบบ หลายสไตล์ หลายประเภท
ซึ่งผมได้ลองสรุปรูปแบบของ Auditor เท่าที่ผมเคยได้สัมผัสมาแบ่งได้เป็น 3 ประเภทดังนี้

ประเภทที่ 1 ฮิตเลอร์กลับชาติมาเกิด
พวกนี้จะเป็นพวกที่คิดว่า Auditee เป็นผู้ต้องหา ซึ่งจะมองว่า Auditee มีความผิดอยู่แล้ว และจะค้นหาหลักฐานมาสนับสนุนความผิดที่ตัวเองคิดหรือคาดไว้ล่วงหน้าแล้วว่าอย่างไงต้
องเจอ (แบบว่าเอาคุณตายแน่ๆ)
ลักษณะพฤติกรรมแบบนี้เรียกว่าพฤติกรรมแบบ Aggressive คือ
1. เป็น Auditor ที่ชอบรักษาสิทธิของตนเอง
2. เป็น Auditor ที่ชอบละเมิดสิทธิของผู้อื่น
3. เป็น Auditor ที่ชอบแสดงความต้องการและความเห็นของตนเองอย่างไม่เหมาะสม
4. เป็น Auditor ที่ละเลยและเพิกเฉยต่อความต้องการและความเห็นของผู้อื่น
5. เป็น Auditor ที่มุ่งจะเอาแต่ชัยชนะ
สรุปว่าถ้าใครพบเจอ Auditor พวกนี้แสดงว่าซวยมากๆ เตรียมตัวได้รับรถหลายคัน (CAR) แน่ๆ 555+

ประเภทที่ 2 จิ๋วหวานเจี้ยบ (โซ่ข้อกลาง)
พวกนี้จะเป็นพวกที่กลัวความขัดแย้ง หรือจะพูดตรงๆเป็นพวกที่กลัว Auditee ซึ่งต่างจากเหล่า Auditorแบบฮิตเลอร์อย่างราวฟ้ากับเหว พวกนี้จะชอบร้องเพลงของโลโซ คือเพลง “อะไรก็ยอม” ตรงกับคำกล่าวที่ว่า ใช่ครับพี่ ดีครับผม ถูกต้องครับนาย 555+
ลักษณะพฤติกรรมแบบนี้เรียกว่าพฤติกรรมแบบ Passive คือ
1. เป็น Auditor ที่ไม่รักษาสิทธิของตนเอง
2. เป็น Auditor ที่ไม่สามารถแสดงความต้องการและความเห็นของตนเอง
3. เป็น Auditor ที่ไม่มีความมั่นใจในตนเอง จึงทำให้ขาดการที่จะแจ้งประเด็นปัญหาที่แท้จริง
4. เป็น Auditor ที่ชอบหลีกเลี่ยงข้อขัดแย้งกับผู้อื่น
5. เป็น Auditor ที่ชอบเอาใจผู้อื่น
สรุปว่าถ้าใครพบเจอ Auditor พวกนี้แสดงว่าซวยมากๆ อีกเช่นกัน เพราะองค์กรจะไม่ได้รับการ
พัฒนาระบบใดๆเลย เสียเงินให้ CB ฟรีๆ แล้วได้กระดาษที่เขียนว่า Certificate มาติดที่บริษัท เพราะการมา Audit กี่ครั้งๆ ก็ผ่านตลอด แต่ผมว่า Auditee ส่วนใหญ่เกือบร้อยละ 90 ชอบ Auditor แบบนี้มั้งครั้บ 555+

ประเภทที่ 3 พวกโคฟี อันนัน
พวกนี้จะเป็นพวกมีเหตุมีผล เลยทำให้ผมสงสัยตอนเป็นเด็กเหล่า Auditor พวกนี้คงจะชอบเรียนวิชาตรรกวิทยาเป็นที่ซู้ดๆๆๆๆๆๆๆๆ
ลักษณะพฤติกรรมแบบนี้เรียกว่าพฤติกรรมแบบ Assertive คือ
1. เป็น Auditor ที่รักษาสิทธิของผู้อื่น
2. เป็น Auditor ที่ไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่น
3. เป็น Auditor ที่สามารถแสดงความต้องการและความเห็นของตนเองได้อย่างเหมาะสม
4. เป็น Auditor ที่ตรงไปตรงมา
5. เป็น Auditor ที่ทำงานสนองความต้องการของส่วนรวม
สรุปว่าถ้าใครเจอ Auditor แบบนี้ผมว่าโชคดีที่สุดเลย ซึ่งอยากให้มี Auditor ประเภทนี้เยอะๆ องค์กร
ของในประเทศจะได้เจริญก้าวหน้าอย่างยั่งยืนสักที และ Auditee ตัวเล็กๆอย่างเรา คงจะได้รับความรู้อย่างมากมายจาก Auditor พวกนี้อย่างแน่นอน
ซึ่งอยากขอมอบเพลงของบี้ เดอะสตาร์ คือเพลง “รักมากมาย” ให้กับ Auditor เหล่านี้ครับ

วันนี้ขอลาไปก่อนครับ แล้วพบกันใหม่เมื่อชาติต้องการครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 08 October 2009 - 07:36 PM

เป็นงานเขียนที่มีความคิดสร้างสรรค์ อ่านง่าย สบายๆ เขียนมาแชร์กันบ่อยๆ นะครับ
ที่น้าเดช โพสต์ในส่วนของบทความไม่สำเร็จ จอมโจรฯ มันเป็นกติกาของ น้าเว็บฯ เค้าครับ
คือต้องมีการ เซ็นเซอร์กันก่อน สักวันสองวันหลังจากนั้น งานเขียนของน้าก็จะ แบหลาอยู่ในส่วนของบทความครับ

cheers!
"

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 08 October 2009 - 07:46 PM

เท่าที่เจอนะครับ

เจอกับพวกที่ 1 กับพวกที่ 3

อยากเจอพวกที่ 2 จริงๆ ๆๆๆ อิอิ

ขอบคุณสำหรับบทความนะครับ...............Cooolll

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 Suppadej

Suppadej

Posted 08 October 2009 - 08:09 PM

ขอบคุณสำหรับ Comment ของท่านจอมโจรฯ และคุณ Toppy ที่มอบให้นะครับ ไว้ผมจะมาเขียนบทความที่ได้รับมาจากประสบการณ์ในการทำงาน หรือจากที่ได้รับมาตอนไปอบรมอีกครับ
และขอขอบคุณท่านอื่นๆที่ทนอ่านแต่ไม่ได้ Comment ไว้ด้วยนะครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 08 October 2009 - 08:13 PM

ยอดเยี่ยมเลยครับ

#6 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 08 October 2009 - 08:42 PM

smiley-computer005.gif ผมเจอ 1+3 มากว่า 2 ครับ
แต่ก็น้อมรับด้วยความยินดีทุกครั้งไม่ว่าจะมาแบบไหน ซึ่งบางครั้ง Auditee (น้องๆของผม) ก็สร้างสรร (กวน)จน
Auditor ประเภทที่ 3 กลับเป็น ประเภทที่ 1 ได้
ทำให้ต้องทำใจรับ Auditor ที่อาจแปลงกายเป็นเทวาหรือซาตานได้ง่ายๆเหมือนกัน smiley-eatdrink003.gif

#7 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 09 October 2009 - 07:59 AM

แวะมาอ่าน ก่อนลงพื้นที่
เยี่ยมไปเลยค่ะ หลากหลายดี มีครบรส อิอิ... laugh.gif

#8 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 09 October 2009 - 09:14 AM

อ่านแล้วดีมากเลยค่ะ ถูกต้องที่ซู้ดดดด thankyou.gif

#9 raider

raider

Premium Member

Posted 09 October 2009 - 10:38 AM

เยี่ยมมาก ครับ

#10 kitty111

kitty111

Premium Member

Posted 09 October 2009 - 10:52 AM

ยอดเยี่ยมเลยค่ะสำหรับบทความ อยากให้ทุกองค์กรมี auditor แบบที่ 3 ทั้งหมดก็คงดีมากๆเลย biggrin.gif
anigif10.gif wave.gif

#11 Suppadej

Suppadej

Posted 10 October 2009 - 12:41 PM

ขอบคุณสำหรับ Comment ดีๆครับ

#12 kasittus

kasittus

Posted 12 October 2009 - 09:20 AM

ที่เคยเจอมา
External Auditor จะเป็นแบบที่ 3 อันนี้ไม่มี Comment ใด ๆ เพราะถูกต้องตามที่ จขกท. กล่าวมา

Internal Auditor จะเป็นแบบที่ 1 หรือไม่ก็แบบที่ 2 ประมาณว่า สิ่งที่ผิดพลาดมีให้เห็นไม่โดน CAR แต่จะไปโดน CAR ในสิ่งที่ถูกต้องอยู่แล้วแต่มันยังไม่ถูกใจ Auditor (ซึ่งจะแก้ CAR ยากมาก ๆ ก็ไม่รู้จะแก้ยังไงในเมื่อมันถูกต้องอยู่แล้ว) จำเป็นต้องแก้โดยวิธีที่ว่าไปถามกับ Internal Auditor เลยว่าจะให้แก้ยังไง ถ้าแนะนำได้และมีเหตุผลก็จะแก้ ถ้าบอกแนวทางแก้ไม่ได้และไม่มีเหตุผลเพียงพอ คุณต้องยกเลิก CAR แถมโดนตัดคะแนน Auditor ด้วยเพราะให้ CAR โดยไม่มีเหตุผลอันสมควร

ผมเองไม่ชอบเป็น Internal Auditor เท่าไหร่ แต่โดยจับยัดให้เป็น แต่ก็ดีอย่างนึงจะได้รู้แนวทางการทำงานของฝ่ายอื่น ๆ บ้าง (เป็นโอกาสเดียวที่จะได้รู้การทำงานของฝ่ายอื่น) ไว้เวลาประสานงานกันจะได้ลดปัญหาขัดแย้งได้มาก ประมาณว่า "รู้เขารู้เรา ทำงานอย่างมีความสุข" smiley-eatdrink004.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users