Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ติดปัญหา เรื่องการเซ็นสัญญาก่อน ได้รับ ใบ Cer.

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Cusum

Cusum

Posted 09 October 2009 - 10:08 AM

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

คือ ที่บริษัท ได้ทำการแจ้งต่ออายุการรับรองระบบ ISO พร้อมกับเข้ารับการตรวจเพื่อเปลี่ยน Ver.เป็น 2008

และ สามารถผ่านการตรวจประเมินได้แล้ว (ได้รับ 1 miner NC แต่ดำเนินการแก้ไขเรียบร้อยแล้ว)

แต่สุดท้าย บริษัทกลับยังไม่ได้รับใบ Cer. เนื่องจากติดปัญหาในขั้นตอนการลงนามในสัญญา (ซึ่งในการต่ออายุครั้งที่แล้วไม่มีการต้องลงนาม เพิ่งเริ่มมีครั้งนี้)

เนื่องจาก ฝ่ายกฏหมายของบริษัท ไม่เห็นด้วยกับการลงนามในสัญญา ที่ระบุว่า หากมีกรณีพิพาทระหว่างกัน บริษัทจะต้องไปขึ้นศาลที่เยอรมัน และ ใช้กฏหมายเยอรมัน รวมถึงกรณีที่กำหนดให้บริษัทผมต้องเป็นผู้ชดใช้ค่าเสียหายให้กับบุคคลภายนอกโดยไม่จำ
กัดจำนวน หากมีบุคคลภายนอกเรียกร้อง บริษัทผู้ให้การรับรองต้องรับผิดในเกี่ยวกับการใช้เครื่องหมายการรับรอง

สุดท้าย ผู้บริหารของบริษัทผมจึยังไม่ลงนามสัญญา และ บริษัทก็ยังไม่ได้รับ Cer. ทั้งที่ผ่านการตรวจประเมินและชำระเงินค่าตรวจไปเรียบร้อยแล้ว

- ผมเลยอยากท่านอื่นว่า เคยเจอ case ลักษณะนี้กันบ้างไหม , และแก้ปัญหากันอย่างไรดีครับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 October 2009 - 10:21 AM

ผมไม่เคยเจอแบบนี้

เยอรมันเหรอ

CB ไหนหว่า แต่ xxx xxxx ไม่มีแน่ๆ เพราะใช้อยู่ครับ

แล้วจ่ายตังค์ไปยังครับ ค่าตรวจ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 Cusum

Cusum

Posted 09 October 2009 - 10:28 AM

ท่าน Top รีใบ Cer. เวอร์ชั่น2008 ไปแล้วหรือยังอะครับ

เพราะเมื่อก่อนผมก้อไม่มีการเซ็นสัญญา เพิ่งจะมีครั้งนี้ที่ CB. ส่งสัญญามาให้เซ็น

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 09 October 2009 - 10:31 AM

QUOTE(Cusum @ Oct 9 2009, 10:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่าน Top รีใบ Cer. เวอร์ชั่น2008 ไปแล้วหรือยังอะครับ

เพราะเมื่อก่อนผมก้อไม่มีการเซ็นสัญญา เพิ่งจะมีครั้งนี้ที่ CB. ส่งสัญญามาให้เซ็น

2008 ได้แล้วครับบบบบบบบบบบบ

xxx เหรอครับสัญญาเนีย

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 09 October 2009 - 10:36 AM

เปลี่ยน CB ถ้ายังไม่ได้จ่ายตังค์

ถ้าจ่ายไปแล้ว และต้องใช้ เอกสารการรับรอง ก็เอา report การตรวจของ CB ใช้แทนไปก่อน
แล้วเปลี่ยน CB ในการ surveillance รอบหน้า laugh.gif
"

#6 Cusum

Cusum

Posted 09 October 2009 - 10:40 AM

ขออนุญาติ ไม่เอ่ยนามนะครับ เดวเจอฟ้อง หุหุ

ท่าน Top พอจะบอกชื่อบริษัทที่ท่านทำอยุ่ได้ไหมอะครับ ยิ่งมีรูปใบ Cer ที่ได้รับยิ่งดีเลย ผมจะได้เอาไว้เป้นข้อมุลให้หัวหน้าตัดสินใจ ว่าจะทำยังไงกันต่อไปดี

#7 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 09 October 2009 - 10:52 AM

QUOTE(Cusum @ Oct 9 2009, 10:40 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขออนุญาติ ไม่เอ่ยนามนะครับ เดวเจอฟ้อง หุหุ

ท่าน Top พอจะบอกชื่อบริษัทที่ท่านทำอยุ่ได้ไหมอะครับ ยิ่งมีรูปใบ Cer ที่ได้รับยิ่งดีเลย ผมจะได้เอาไว้เป้นข้อมุลให้หัวหน้าตัดสินใจ ว่าจะทำยังไงกันต่อไปดี

โอ้ย.....หลังไมค็์ ละกัน jirakorn@efm.co.th นะ

#8 iso_man

iso_man

Posted 09 October 2009 - 11:10 AM

ทำไมต้องเซ็นสัญญานะครับ งงอันนี้ไม่ทราบจริงๆเพราะผมก็ได้ใบ CERเป็น VERSION 2008 ไม่เห็นต้องเซ็นสัญญาเลย เพราะ ISO เป็นการรับรองระบบบริหารงานคุณภาพ ไม่ช่ายรับรองผลิตภัณฑ์เลยไม่เข้าใจนะครับ ช่วยอธิบายให้ชัดอีดนิดหนึ่งเถอะครับ เพื่อเป็นอาหารปัญญาให้ผมด้วย ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif chin.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 kitty111

kitty111

Premium Member

• Power Members

Posted 09 October 2009 - 11:35 AM

ที่บริษัทก็ upgrade version เป็น 2008 แล้ว
ได้ใบ cer แล้วด้วย ไม่เห็นต้องเซ็นต์สัญญาอะไรเลยค่ะ ohmy.gif
anigif4.gif anigif10.gif

#10 Cusum

Cusum

Posted 09 October 2009 - 11:42 AM

To ท่าน Top
เรื่องหลังไมค์ขอยังไม่รบกวนท่านตอนนี้ดีกว่า รอเรื่องจบไม่ได้จริงๆ ค่อยต่อต่อไปรบกวนท่านอีกครั้งนะครับ ยังไงก้อขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือครับ

To ท่าน iso man
- ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมต้องเซ็นสัญญา เพราะในการประสานงานต่ออายุ ส่วนใหญ่หัวหน้าผมจะเป็นคนติดต่อ ซึ่งผมแค่เป็นผู้มีส่วนรับรู้เท่านั้นครับ
- ก่อนหน้านี้ บริษัทกับ CB ก็เคยต่ออายุใบรับรองกันมาแล้ว แต่ก็ไม่เคยจะต้องมีการเซ็นสัญญากัน เลยไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมครั้งนี้ต้องมีสัญญาด้วย
- โดยส่วนตัว ยังรู้สึกเลยว่า การที่ CB.มาบอกให้เซ็นสัญญาหลังจากที่เข้ามาตรวจประเมินจนผ่านแล้ว (และรับเงินค่าตรวจประเมินจากบริษัทผมไปแล้ว) เป้นการผิดข้อกำหนด 7.2 ของ ISO รึป่าวเนี่ย
- สัญญาที่ทาง CB ส่งมา ที่หัวกระดาษพิมพ์ไว้ว่า "Contract For the Certification of a management system between ....... and .......

To ท่านอื่นๆ
ขอบคุณสำหรับทุกโพส ครับ

#11 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 09 October 2009 - 02:17 PM

QUOTE(Cusum @ Oct 9 2009, 11:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
To ท่าน Top
เรื่องหลังไมค์ขอยังไม่รบกวนท่านตอนนี้ดีกว่า รอเรื่องจบไม่ได้จริงๆ ค่อยต่อต่อไปรบกวนท่านอีกครั้งนะครับ ยังไงก้อขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือครับ

To ท่าน iso man
- ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมต้องเซ็นสัญญา เพราะในการประสานงานต่ออายุ ส่วนใหญ่หัวหน้าผมจะเป็นคนติดต่อ ซึ่งผมแค่เป็นผู้มีส่วนรับรู้เท่านั้นครับ
- ก่อนหน้านี้ บริษัทกับ CB ก็เคยต่ออายุใบรับรองกันมาแล้ว แต่ก็ไม่เคยจะต้องมีการเซ็นสัญญากัน เลยไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมครั้งนี้ต้องมีสัญญาด้วย
- โดยส่วนตัว ยังรู้สึกเลยว่า การที่ CB.มาบอกให้เซ็นสัญญาหลังจากที่เข้ามาตรวจประเมินจนผ่านแล้ว (และรับเงินค่าตรวจประเมินจากบริษัทผมไปแล้ว) เป้นการผิดข้อกำหนด 7.2 ของ ISO รึป่าวเนี่ย
- สัญญาที่ทาง CB ส่งมา ที่หัวกระดาษพิมพ์ไว้ว่า "Contract For the Certification of a management system between ....... and .......

To ท่านอื่นๆ
ขอบคุณสำหรับทุกโพส ครับ

ตรวจเสร็จแล้ว จ่ายตังค์แล้ว แล้วค่อยเอาสัญญามาให้เซ็น waaaht.png

Contract Review ต้องทำก่อน ที่จะมีการการยืนยัน หรือลงนามในสัญญาครับ ไม่ใช่ ให้บริการลูกค้าไปแล้ว ค่อยเอาสัญญา (ที่เปลี่ยนแปลงจากเดิม) มาให้เซ็นทีหลัง

นึกถึงพวกเคสสตัดดี้ ที่ทำๆ กัน ประมาณว่า เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่อู่เจอว่ามีอะไหล่บางชิ้นบกพร่อง แล้วเปลี่ยนให้เลย แล้วเอาบิลมาเก็บตังค์ส่วนนี้ ทั้งที่ลูกค้าไม่ได้ขอให้ทำ.. laugh.gif

คุยกับพวกมาตรฐาน ก็เอามาตรฐานตอกกลับไปซะ rulez.gif

แบบนี้ เดี๋ยว Beautiful ครับ

ลองต่อรองดูนะครับ ว่าคุณทำไม่ถูกที่ไม่แจ้งเรื่องสัญญาก่อน เอาไว้คราวหน้าได้ไหม (ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน CB)

#12 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 October 2009 - 02:27 PM

smiley-computer005.gif ถ้าจ่ายกะตังแล้วต้องทำสัญญาย้อนหลัง มีเฮ! ครับ(มันไม่ถูกต้องนา)
ต่อรองให้ได้ Cer. ก่อน เจรจากันด้วยดีน่าจะได้
แต่ถ้าติดขัดจริงๆพึ่งใครไม่ได้ ลองปรึกษา สมอ.ซึ่งเป็น AB. ของไทยน่าจะได้ครับ
เหนือฟ้าย่อมมีฟ้า เหนือ CB.ก็มีAB.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users