Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หลังได้ใบ Cer มีการ Audit เมื่อไหร่อีก

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 weeyut

weeyut

Posted 08 October 2009 - 05:53 PM

หลังจากที่ได้มีการรับรอง และได้ใบ Cer เรียบร้อย ไม่ทราบว่ามีกำหนดระยะเวลาในการตรวจสอบระบบจากผู้ให้การรับรองหรือปล่าว และใบรับรองมีอายุกี่ปี
ที่ถามเนื่องจากหลังจากที่บริษัท ได้ใบรับรองมา ยังไม่มีการดำเนินการใดๆ ที่เกี่ยวกับระบบเลย คือประเภททำเอกสารให้เสร็จเพื่อให้ได้ใบรับรองแล้วทิ้งเลย
รบกวนหน่อยน่ะครับ
จาก QMR จำเป็น

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 October 2009 - 05:57 PM

ใบ Cer มีอายุ 3 ปี ครับ วันครับก็ดูที่ใบ CER เลยมีบอก

จากจากได้แล้วจะมี Audit ประจำทุกปีครับ เรียกว่า Surveillance Audit

จะปีละ 1 ครั้ง หรือ 2 ครั้ง อยู่ที่องค์กรกำหนดครับ แต่จะไม่โหดเหมือนตอนขอรับรองครั้งแรก

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 08 October 2009 - 11:31 PM

อีกนิดน้ะครับต่อจากคุณท๊อปครับ

การกำหนดระยะเวลาการตรวจสอบแต่ละปีขึ้นอยู่่กับองค์กร และสัญญากับผู้ให้การรับรองครับ ปกติปีละ 1 หรือ 2 ครั้งครับ
ผมเคยขอ CB ลดจำนวนการตรวจจากปีละ 2 ครั้งมาเหลือ 1 ครั้งครับ ในทางกลับกันถ้าไม่มั่นใจในระบบ ขออาจจะขอเพิ่มจำนวนการออดิตได้ครับ (แต่ไม่น่าเกิน 2 ครั้ง)

Surveillance Audit ของผมเรียกว่า periodical-audit ความหมายเหมือนกันครับ..
ถ้าหลังจากได้การรับรองมาแล้วไม่ทำอะไรเลย (ไม่ทราบว่าได้มานานแล้วหรือยัง) ก็ควรจะวางแผนทำได้แล้วครับ เช่น internal audit, management review และอื่นๆ
เพราะถ้ามีการ surveillance แล้วเจอปัญหา จะต้องมีการจ่ายเงินค่าตัว CB เพิ่มเพื่อมาติดตาม action กรณีที่ต้องมาทวนสอบที่ plant ครับ
ถ้าร้ายแรงสุด ปัญหาหนักมากจริงๆ แล้วทางองค์กรไม่มีการ action ไดๆเลย CB อาจจะพิจารณาขึ้นบัญชีดำ และยึดใบรับรองคืนได้ครับ (ไม่แน่ใจว่าเคยมีกรณีนี้แล้วหรือยัง)

ใบรับรองระบบ มีอายุ 3 ปีครับ และจะมีการตรวจสอบอีกครั้งเพื่อต่ออายุ เราเรียกว่า re-certification audit จะต้องมีการ audit ภายใน 3 เดือนก่อนใบรับรองหมดอายุ
และต้องทำการปิดกรณีถ้า มี N/C ไม่ว่า major หรือ minor ให้ทันภายใน 3 เดือนก่อนใบรับรองหมดอายุเช่นกัน มิเช่นนั้น ถ้าปิดไม่ทัน จะต้องกลับไปทำการตรวบสอบ จาก CB ใหม่ เหมือนตอนขอใบรับรองตอนแรกคือ ต้องมีการทำ pre-audit และ main-audit ใหม่...(ถ้ามาถึงขั้นนี้..เสียเงินเยอะแล้วครับ น่าจะเป็นเท่าตัว)

ที่เล่ามาทั้งหมดมาจากประสบการณ์โดยตรงของผมเองครับ (บ.ที่ทำงานผม certify TS ครับ) และทั้งหมดนี้น่าจะบอกในกฏระเบียบการตรวจรับรองครับ.

ถ้าผมตอบผิดพลาด หรือไม่ถูกต้องประการได รบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญแก้ใขผมด้วยน้ะคร๊าบ..
--Learning from mistaken--

#4 weeyut

weeyut

Posted 09 October 2009 - 08:36 AM

เป็นสัญญาที่ทำไว้
Additional number of man-days required: 0.5 man-day
At cost (Baht) – see bellowed note 11000
Additional man-day quoted for visit no. 2 (surveillance)
Planned follow up date (if any) 6 month
Reason of adding audit duration:
(e.g. No. of Major/Minor CAR raised)
Follow up minor CARs

ไม่ได้ดำเนินการใดๆ ตั้งแต่ได้ใบรับรอง ไม่มีการนำเอกสารมาใช้เลยสักฉบับ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
แล้วตอนนี้ผ่านมา 11 เดือนแล้วจากได้ใบรับรอง ไม่มีการ Surveillance Audit หรือ periodical-audit เลย
แล้วยังงี้จะทำยังงัยดี ผู้บริหารก็ไม่สนใจอะไรเลย

Attached Images

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 09 October 2009 - 09:02 AM

QMR จัดการสิครับ ต้องรักษาระบบไว้

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#6 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 October 2009 - 09:56 AM

smiley-computer005.gif วงจรชีวิตเบื้องต้น ถ้าตกลงทำตรวจประเมินปี/ปี
1. ขอ CER. 2.รักษาสภาพครั้งที่ 1 (1st Surveillance) 3.รักษาสภาพครั้งที่ 2 (2nd Surveillance) และก็ Re Audit อีกครั้ง
ซึ่งวงจรก็ประมาณนี้แหละครับ

สำหรับในวงรอบ ซึ่งต้องทำตามข้อกำหนดเพื่อให้ระบบหมุนต่อไปครับ รายละเอียดเดี๋ยวกูรูทั้งหลายคงอธิบายเพิ่มเองครับ

#7 weeyut

weeyut

Posted 09 October 2009 - 12:00 PM

ระบบ ISO มีหน่วยงานรัฐไหนควบคุมบ้างครับ

#8 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 09 October 2009 - 02:31 PM

smiley-computer005.gif สถานประกอบการถูกรับรองโดย CB. - CB.ถูกประเมินโดย AB. (สมอ.)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users