Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การเขียน Process

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 August 2009 - 04:33 PM

กรณีที่เครื่องจักรของเราผลิตสินค้าได้ครั้งละ 1000 kg และ process นี้ได้ถูกเขียนไว้เป็นเอกสาร และมีการกำหนดจุด CCP แล้ว
แต่ลูกค้าต้องการสินค้าแค่ 500 kg ซึ่งจำเป็นต้องใช้เครื่องจักรชุดเล็ก ซึ่งProcess เครื่องจักรชุดเล็ก จะมีจุด CCP ที่ถูกกำหนดไว้หายไป 1 จุด
ยกตัวอย่างค่ะ
1000 kg มีการใช้ตะแกรงร่อน ก่อนบรรจุ แต่ 500 kg ไม่มีการใช้ตะแกรงร่อนก่อนที่จะบรรจุ
ณ. ตรงนี้จะแก้ไขปัญหาอย่างไรดีค่ะ
หรือต้องเขียน จุด CCP ขึ้นเป็น 2 Process ค่ะ
รบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลาย ด้วยค่ะ smiley-signs028.gif

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 26 August 2009 - 05:59 PM

ทำ Production Flow Chart เป็น 1 Flow แต่ น้องอุ๋ม สามารถแยก แตกขั้นตอนของการใช้เครื่องจักรเป็น 2 ขา
ขา 1 ก็ใช้ Process step ของเครื่อง 1000 kg
อีกขาหนึ่งก็ใช้ Process step เครื่อง 500 kg (ซึ่งน้องอุ๋ม สามารถใช้เส้นทางชี้ขั้นตอนโดยแยกสีเส้นลูกศร ให้ต่างจากเส้นของสาย 1000 kgได้นะครับ)
แล้วนำมาเชื่อมโยงกับ Step หลักที่มีกระบวนการเดียวกัน
เราสามารถให้ Noted ใน Flow Chart ได้ว่า เส้นสีอะไร แทน Process ไหน เพื่อชี้บ่งให้ชัดขึ้น

ถ้าไม่เข้าใจโทรมาเบอร์เดิมนะ ครับ smile.gif

#3 kusaka

kusaka

Posted 29 August 2009 - 03:00 PM

เห็นด้วยครับคุณ food Safety ครับ ใช้ Process เดียวกันได้ครับ ใช้ HACCP เล่มเดียวกันได้ ให้แยกเป็น 2 ขาครับ แต่ต้องมีจุด CCP มาควบคุมอันตรายของจุด CCP ที่หายไปด้วยนะครับ อย่าลืม เดียวผมกินไปจะมีอันตราย laugh.gif laugh.gif

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 August 2009 - 08:28 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 26 2009, 05:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำ Production Flow Chart เป็น 1 Flow แต่ น้องอุ๋ม สามารถแยก แตกขั้นตอนของการใช้เครื่องจักรเป็น 2 ขา
ขา 1 ก็ใช้ Process step ของเครื่อง 1000 kg
อีกขาหนึ่งก็ใช้ Process step เครื่อง 500 kg (ซึ่งน้องอุ๋ม สามารถใช้เส้นทางชี้ขั้นตอนโดยแยกสีเส้นลูกศร ให้ต่างจากเส้นของสาย 1000 kgได้นะครับ)
แล้วนำมาเชื่อมโยงกับ Step หลักที่มีกระบวนการเดียวกัน
เราสามารถให้ Noted ใน Flow Chart ได้ว่า เส้นสีอะไร แทน Process ไหน เพื่อชี้บ่งให้ชัดขึ้น

ถ้าไม่เข้าใจโทรมาเบอร์เดิมนะ ครับ smile.gif

เห็นด้วยกับคุณ Food Safety อีกคนครับ
วาด Flow ให้มีทางแยกออกไปเป็น 2 ขาก็ได้ครับ ถ้า 4 ขามันจะเยอะไปครับ (4 ขาเอาไว้ตีดัมมี่จะดีกว่าครับ)
ผมลองทำตัวอย่างมาให้ ลองดูแล้วกันครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 aumi

aumi

Posted 10 October 2009 - 11:13 AM

ขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users