Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

CAR ของใคร?? ของเธอ ของชั้น หรือ ของเรา???

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 ^^ต่าย^^

^^ต่าย^^

Posted 12 October 2009 - 04:10 PM

ช่วงนี้อยู่ในช่วง Internal Audit ค่ะ

มีเรื่องสงสัยอยากจะเรียนถามดังนี้ค่ะ

ตาม QP การควบคุมเอกสาร ระบุว่า

" ผู้จัดการฝ่ายไฟฟ้า, วิศวกรไฟฟ้า (ดูและระบบ Software ) ทำการสำรอง File ข้อมูล

ของ Software ที่เกี่ยวข้องกับกระบวนการผลิต ในสื่ออิเลคทรอนิกส์ทุก 6 เดือน"

ปัญหาอยู่ที่ ผู้ทำหน้าที่ดังกล่าวไม่ได้ปฏิบัติตาม QP ที่ระบุ โดยกระทำทุก 1 ปี

ซึ่งไม่ตรงตามที่กำหนดใน QP

ความผิดลักษณะนี้.. ถือเป็น CAR ของใครคะ

DC ( ผิดที่ไม่ทราบว่าผู้ปฏิบัติเปลี่ยนแผนงานเป็น 1 ปี (แทน 6 เดือน ) )

หรือ

ผู้จัดการฝ่ายไฟฟ้า, วิศวกรไฟฟ้า (ดูแลระบบSoftware)

หรือ

เป็น CAR ร่วม

ขอบคุณค่ะ

ต่าย

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 October 2009 - 04:35 PM

ให้เป็น CAR ของ ผู้จัดการฝ่ายไฟฟ้า, วิศวกรไฟฟ้า (ดูแลระบบSoftware) แน่นอนครับ

เพราะ DCC จะเป็นผู้ดูแลควบคุมเอกสารเท่านั้น เค้าคงจะไม่ทราบว่าแต่ละแผนกจะปฎิบัติตาม QP หรือไม่ครับ (ถ้าไม่มีการขอแจ้งแก้ไข QP มาที่ DCC) อย่าไปรังแกเค้าให้มากกว่านี้เลยครับ เพราะจากที่ผมเรียนคอร์ส Lead auditor มา ก็มีกรณีศึกษาประเด็นนี้ครับ ซึ่งทางอาจารย์ที่สอนก็บอกว่าให้มองที่เจ้าของปัญหา เพราะ Auditor ส่วนใหญ่ที่อาจารย์เคยสัมผัสมาจะมองว่าถ้า QP เรื่องใดที่เขียนไม่ตรงตามวิธีการทำงานจริงก็จะออก CAR ให้กับ DCC ครับ ซึ่งอาจารย์บอกคิดแบบนั้นไม่ถูกต้อง เพราะเรื่องของความผิดของเอกสารอย่าไปมองว่าผิดข้อกำหนดเพียงแค่ข้อ 4.2.3 เพียงข้อเดียวครับ

โดยต้องให้ CAR กับผู้ที่เป็นเจ้าของ QP (คือผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบเรื่องนี้โดยตรงครับ) รับผิดชอบกับการกระทำที่ให้เกิดความไม่สอดคล้องตามข้อกำหนดครับ
ไม่เช่นนั้นถ้าใครไม่ปฏิบัติงานตามวิธีการทำงานจริงที่ไม่ตรงตาม QP งั้นไม่ต้องออก CAR ให้ DCC หมดหรือคร้าบๆๆๆ เจ้านาย (ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง DCC คงมีรถขับ (CAR) เพียบเลย 555+)

หมายเหตุ การออกที่เราจะออก CAR ให้ใครให้มองว่าหน้าที่นั้นเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของใครโดยตรงครับ แต่ถ้าพบว่าหน้าที่ความรับผิดชอบมันเป็นสีเทาๆ ยังไม่มีคนรับผิดชอบที่ชัดเจนก็ควรให้ QMR เป็นผู้ตัดสินว่าจะต้องเป็นหน้าที่ของผู้ใดครับ จะได้ไม่เกิดปัญหาตามมาครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 ^^ต่าย^^

^^ต่าย^^

Posted 12 October 2009 - 04:47 PM

QUOTE(Suppadej @ Oct 12 2009, 04:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็น CAR ของ ผู้จัดการฝ่ายไฟฟ้า, วิศวกรไฟฟ้า (ดูแลระบบSoftware) ครับ
เพราะ DCC จะเป็นผู้ดูแลควบคุมเอกสาร เค้าจะไปทราบว่าแต่ละแผนกจะปฎิบัติตาม QP หรือไม่ ได้อย่างไรครับ
ต้องให้ผู้ที่เป็นเจ้าของ QP (คือผู้ที่มีหน้าที่รับผิดชอบเรื่องนี้โดยตรงครับ)
ไม่เช่นนั้นถ้าใครไม่ปฏิบัติงานตามวิธีการทำงานจริงที่ไม่ตรงตาม QP งั้นไม่ต้องออก CAR ให้ DCC หมดหรือคร้าบๆๆๆ เจ้านาย (ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง DCC คงมีรถขับ (CAR) เพียบเลย 555+)

หมายเหตุ การออก CAR ให้ใครให้มองว่าเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของใครโดยตรงครับ แต่ถ้าพบว่ามันเป็นสีเทาๆ ยังไม่มีคนรับผิดชอบโดยตรงก็ให้ QMR ตัดสินใจให้เลยครับ

เป็น QP ของ DC โดยตรงค่ะ QP การควบคุมเอกสาร

ส่วนตัว มองว่าควรจะเป็น CAR ของผู้จัดการฝ่ายไฟฟ้า, วิศวกรไฟฟ้า (ดูแลระบบSoftware)

หรือแย่ที่สุด ก็เป็น CAR ร่วม

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 October 2009 - 05:39 PM

งานเข้า DC แล้วซิครับถ้าบอกแบบนี้ 55555 เอาความเป็นจริงเหตุเกิดที่ใครครับ ใครไม่ปฏิบัติตามใน OP บอกให้ใครทำ ถ้าใครไม่ทำคนนั้นก้อผิด OP เองนะครับ พอมองออกนะครับ DC ทำหน้าที่ของเขา แค่ควบคุมเอกสาร ถ้าไม่ใครแจ้งก็ไม่ทราบหรอกครับว่าใครม่ปฏิบัติตามเอกสาร
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users