Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือตัวอย่าง QP การวางแผนการผลิต

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 19 October 2009 - 03:49 PM

บริษัทมีลักษณะการผลิต เป็นการผลิตเข้าคลังสินค้าสำเร็จรูป แต่ติดปัญหาที่ว่า
ผู้จัดการโรงงานเป็นคนทำแผนการผลิต แต่ไม่ยอมรับระบบ ISO แผนก QMS
ก็มีความจำเป็นต้องทำแผนนี้เอง แต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรเพราะไม่เคยวางแผนการผลิต
มาก่อนเลย รบกวนท่านผู้เชียวชาญแนะนำ และรบกวนตัวอย่างทั้ง QP และฟอร์ม
เป็นไปได้ขอเป็นแบบภาษาไทยนะครับผม ขอบคุณมากครับ

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 19 October 2009 - 05:12 PM

ลองดูนะครับ

Attached Images

Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 teeo

teeo

Premium Member

• Power Members

Posted 19 October 2009 - 05:45 PM

ผมว่าจะลองคุยกันให้เข้าใจก่อนดีกว่า
เพราะเรื่องวางแผนการผลิตเนี่ย ค่อนข้างซับซ้อนและมีรายละเอียดพอสมควร
ต้องดูข้อมูล Input หลายอย่าง ทั้ง PO, plan จากลูกค้า (จากการใช้ Minimum stock)
และต้องออกมาเป็น Output (แผนการผลิต) เพื่อให้ฝ่ายผลิตและแผนกต่างๆ ได้ใช้เนี่ย พอสมควรครับ
ลองทำ Flow คร่าวๆ ออกมาก่อนครับ แล้วค่อยใส่รายละเอียดทีหลัง

ใช้ของคุณไก่ทอดหาดใหญ่ก็ได้เลย เปรียบเทียบกับของที่ทำอยู่ ไม่น่าจะยากเย็นมากนัก

#4 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 20 October 2009 - 09:12 AM

QUOTE(teeo @ Oct 19 2009, 05:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่าจะลองคุยกันให้เข้าใจก่อนดีกว่า
เพราะเรื่องวางแผนการผลิตเนี่ย ค่อนข้างซับซ้อนและมีรายละเอียดพอสมควร
ต้องดูข้อมูล Input หลายอย่าง ทั้ง PO, plan จากลูกค้า (จากการใช้ Minimum stock)
และต้องออกมาเป็น Output (แผนการผลิต) เพื่อให้ฝ่ายผลิตและแผนกต่างๆ ได้ใช้เนี่ย พอสมควรครับ
ลองทำ Flow คร่าวๆ ออกมาก่อนครับ แล้วค่อยใส่รายละเอียดทีหลัง

ใช้ของคุณไก่ทอดหาดใหญ่ก็ได้เลย เปรียบเทียบกับของที่ทำอยู่ ไม่น่าจะยากเย็นมากนัก

คุยยากคับคุณไก่ทอด ขนาดเจ้าของบริษัทยังพูดอะไร ทำอะไรไม่ได้เลยสำหรับผู้จัดการโรงงานคนนี้
CB มาตรวจประเมินก็โดนผู้จัดการโรงงานด่าอย่างรุนแรงเลยทีเดียว (ใช้คำมึงกูกับ CB แล้ว CB ก็วิ่งหนีทางใครทางมัน 555+)
ผู้จัดการโรงงานเป็นคนจีนแก่ๆ หัวโบราณ อายุ 70 ปีแล้ว คงจะโล้สำเภามา

#5 Deejung

Deejung

Premium Member

• Power Members

Posted 21 October 2009 - 11:42 AM

ของผมก้อคนจีนเยอะ ไม่รู้ว่าจะยอมรับทำระบบหรือป่าว ไม่รู้ว่ากระบวนการของโรงงานคุณเป็นยังงัย ระบบเอกสารต้องมีทั้งจี -ไทยหรือป่าว ของผมมีทั้ง จีน ไทย ฝรั่ง ปปวดหัวชิบ เมมล์คุยได้นะครับ Coplanfac@ttceramic.com

#6 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 22 October 2009 - 09:56 AM

QUOTE(Deejung @ Oct 21 2009, 11:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมก้อคนจีนเยอะ ไม่รู้ว่าจะยอมรับทำระบบหรือป่าว ไม่รู้ว่ากระบวนการของโรงงานคุณเป็นยังงัย ระบบเอกสารต้องมีทั้งจี -ไทยหรือป่าว ของผมมีทั้ง จีน ไทย ฝรั่ง ปปวดหัวชิบ เมมล์คุยได้นะครับ Coplanfac@ttceramic.com

บริษัทผมเป็นบริษัทของคนไทยเชื่อสายจีนก็จะมีรูปแบบการบริหารงานแบบเก่าตั้งแต่สมัยต
ั้งโรงงานจนทุกวันนี้ก็ 20 ปี แล้วก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
แต่มีความจำเป็นต้องมีรูปแบบการบริหารงานยุคใหม่ที่บริษัททั่วๆไปใช้กันแต่หัวคิดหรื
อการยอมรับ เพราะบริษัทลูกค้ารายใหญ่ต้องการมาตรฐานการบริหารงาน (ISO)
ก็เลยต้องทำ ISO ทีนี้คนรุ่นเก่าก็ยากที่จะยอมเปลี่ยนแปลงมันถึงเป็นปัญหาหลัก ยกตัวอย่างก็แล้วกัน เช่น เรื่องของเครื่องจักร ซึ่งทั่วไปก็จะมีการบำรุงรักษาเชิงป้องกัน
แต่ที่นี้เครื่องจักรเสียแล้วค่อยซ่อม ทำให้เป็นปัญหาต่อการผลิต อื่ม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users