Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยทบทวนเอกสารให้หน่อยครับ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 21 October 2009 - 09:41 AM

ใบรับความต้องการลูกค้า+ใบเสนอราคา+ใบอนุมัติราคา+ใบขอพิมพ์ INV.
เอกสาร หรือฟอร์ม 4 ชุดนี้ผมรวบรวมเข้าไว้ในชุดเดียวกัน แต่ไม่มั่นใจว่าการ
รวบรวมฟอร์มให้เป็นชุดเดียวกันนี้ จะไม่เกิดปัญหาขึ้นในภายหลัง เช่น
การระบุผู้ขอและผู้อนุมัติ พิมพ์ INV. + ใบอนุมัติ เข้าไปด้วย ซึ่งเป็นเอกสารที่ใช้กันภายใน
ลูกค้าไม่ควรเห็น แต่ถ้าเห็นจะเป็นไรไหมครับ ผมมีเอกสารที่ผมทำเป็นฉบับร่างไว้แนบมาให้
ดูหน้าตา ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

#2 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 21 October 2009 - 10:59 AM

"โห" ไม่มีใครให้คำปรึกษาเลย วันนี้จะมีท่านจอมยุทธ สักคนมาช่วยผมบ้างป่าวน้า

#3 nach49

nach49

Super Member

Posted 23 October 2009 - 02:25 PM

เท่าที่ดู ตามความคิดของ nach ก็พอใช้ได้นะค่ะ ทั้งนี้ก็ขึ้นผู้กับหน่วยงานด้วย มีความสะดวกในการใช้งานหรือไม่ ติดขัดตรงไหนหรือเปล่า ควรทดลองใช้แล้วค่อยๆ ปรับปรุงนะค่ะ

#4 TNK_Prosper

TNK_Prosper

Posted 26 October 2009 - 09:32 AM

QUOTE(nach49 @ Oct 23 2009, 02:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่ดู ตามความคิดของ nach ก็พอใช้ได้นะค่ะ ทั้งนี้ก็ขึ้นผู้กับหน่วยงานด้วย มีความสะดวกในการใช้งานหรือไม่ ติดขัดตรงไหนหรือเปล่า ควรทดลองใช้แล้วค่อยๆ ปรับปรุงนะค่ะ

ขอคุณมากครับคุณ nach ก่อนจะออกแบบชุดแบบฟอร์มนี้ขึ้นมาก็เพื่อให้เกิดความสะดวกมากขึ้น ลดขั้นตอน ประหยัด พอออกฉบับร่างมาอยากจะให้ประกาศใช้เร็วๆ แล้วทุกหน่วยงาน
หรือทุกคนที่เกี่ยวข้องเลย ด้วยความเชื่อมั่นว่าว่าผมคงออกแบบมาดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมคนออกไม่มั่นใจเลยกลัวมันจะมีปัญหาทางกฎหมาย ตามมา สำข้อกำหนด ISO ผมก้ทบทวน
ดีแล้วว่าองค์สามรถกำหนดมาตรการ และทำการ สื่อสารกับลูกค้าอย่างมีประสิทธิผลในเรื่องของข้อมูลเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์, ข้อสอบถามของลูกค้า สัญญาหรือการรับคำสั่งซื้อจากลูกค้า
ตลอดจนการเปลี่ยนแปลงแก้ไข, ข้อมูลย้อนกลับจากลูกค้า และข้อร้องเรียนของลูกค้า ประเด็นนี้รวมถึงใบเสนอรา, ใบขอให้เสนอราคา สัญญา ขอบคุณ k'nach ครับผม

#5 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 October 2009 - 09:42 AM

ผมว่าถ้ากลัวเรื่องปัญหาเกี่ยวกับกฏหมาย ไม่ลองให้ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย หรือผู้ที่ทำหน้าที่ดูแลเกี่ยวกับเรื่องกฏหมายของบริษัท ช่วย Verify ให้อีกสักครั้งล่ะครับ เพื่อจะได้ทำให้คุณมั่นใจว่าจะไม่มีปัญหาเกี่ยวกับกฎหมายและสรรพกรครับ

แต่ถ้าแง่ของ ISO ผมคิดว่าไม่ผิดนะครับ (ถ้าไม่ผิดกฏหมาย) เพราะ ISO คือการปฏิบัติงานให้ถูกต้องตามที่กำหนดไว้ใน Procedure
เมื่อไรที่ไม่ทำผิด Procedure ก็ไม่ผิด ISO ครับ

เลยมีบางครั้งที่จะแซวกันเสมอเวลาที่ Audit ISO แล้วได้ CAR เป็น Case คลาสคิก ของเกือบทุกบริษัทคือ Procedure ที่คนทำไม่ได้เขียน คนเขียนไม่ได้ทำ ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users