Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผมขอความช่วยเหลือด้านเอกสารการขึ้นทะเบียนผู้ขายหน่อยครับ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 เด็กยุดยา

เด็กยุดยา

Premium Member

• Power Members

Posted 02 October 2009 - 03:55 PM

คือผมทำระบบอยู่แต่ติดปัญหาเรื่องทะเบียนผู้ขายเพราะผมคิดมากไปมันเลยดูยุ่งยาก ยังงัยช่วยหน่อยน๊ะครับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 October 2009 - 03:58 PM

แล้วจะให้ช่วยยังไงดีครับ ท่าน.....

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 เด็กยุดยา

เด็กยุดยา

Posted 02 October 2009 - 04:07 PM

คือผมสับสนตัวผมเองเพราะระบบทั้งบริษัทฯผมทำคนเดียววันๆต้องนั่งเป็นพนักงานในทุกตำแ
หน่งเลยเพื่อจะได้รู้ว่าแต่ละตำแหน่งต้องทำอะไรบ้าง จึงทำให้ผมเกิดความสับสนอยู่บ่อยๆ ตอนนี้ผมจะทำเอกสารในการขึ้นทะเบียนผู้ขายของแผนกจัดซื้อแต่ผมสับสนเลยต้องรบกวนทุกท
่านเพราะใกล้จะถึงกำหนดส่งมอบระบบแล้ว ยังงัยก้อขอขอบคุณล่วงหน้าละกานน๊ะครับ

#4 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 02 October 2009 - 04:27 PM

แวะมาร่วมแชร์ค่ะ

อย่าคิดมาก ก่อนทำทะเบียนผู้ขาย ก้อต้องคัดเลือกผู้ขายก่อนค่ะ แล้วเอามาเปรียบเทียบกันดู ผู้ขายรายใดที่องค์กรยอมรับได้ก้อนำเข้า Approved Vendor List
รายใดไม่ผ่าน ก้อเก็บไว้ด้วย แต่ควรแยกทะเบียน Non Approved Vendor List

ตัวอย่างเกณฑ์การคัดเลือก
ตารางเปรียบเทียบคะแนนผู้ขายรายใหม่
คะแนน ความหมาย การจัดเก็บ
80 ขึ้นไป ผู้ขายที่ดี เก็บไว้ใน Approved Vendor List
61-85 คะแนน ควรสอบถามข้อมูลแน่ชัดก่อนสั่งซื้อ เก็บไว้ใน Approved Vendor List
51-60 คะแนน ระมัดระวังในการสั่งซื้อหรือสั่งซื้อเท่าที่จำเป็น เก็บไว้ใน Approved Vendor List
ต่ำกว่า 50 คะแนน ห้ามสั่งซื้อ เก็บไว้ใน Non Approved Vendor List

เมื่อมีการสั่งซื้อแล้ว ควรมีการประเมินผู้ขายด้วย เพื่อเป็นการทบทวนถึงความเหมาะสม อาจกำหนด 6 เดือน หรือ 1 ปีทบทวนครั้ง
ตามความเหมาะสมที่องค์กรกำหนด หัวข้อ/รายการประเมินผู้ขาย ส่วนใหญ่ก้อมีไม่กี่ข้อ ลองดูตาม File แนบนะค่ะ เพื่อพอเป็นประโยชน์บ้าง
อาจกำหนดมากกว่านี้ก้อได้นะค่ะ เดี๋ยวคงมีท่านอื่น ๆ มาร่วมแชร์ ลองดูหลาย ๆ ทางก้อดีค่ะ เป็นกำลังใจ anigif10.gif

Attached Files

#5 เด็กยุดยา

เด็กยุดยา

Posted 02 October 2009 - 04:38 PM

ขอบคุณมากคับสำหรับความช่วยเหลือ
เมื่อเราคัดเลือกผู้ขายได้แล้ว เราต้องขึ้นทะเบียนผู้ขาย รูปแบบของทะเบียนผู้ขายนี่แหละที่ทำให้ผมปวดหัว ทั้งๆที่ผมก้อทำมาตั้งหลายบริษัทแล้ว แต่ที่นี่มี10แผนก มีบุคลากรที่ดูแลแผนกได้แค่ประมาณ3คนเอง อะไรก้อแล้วแต่ที่ผมจะกำหนดมันเลยต้องวิเคราะห์มากเป็นพิเศษยอมรับว่าผมรับทำระบบให้
กับองค์กรมามากแต่มาเจอที่นี่แหละที่ปวดหัวที่สุด

#6 Lae

Lae

Posted 22 October 2009 - 10:51 PM

มาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณครับ

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users