Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การอนุมัติและทบทวนเอกสารควบคุม

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 narakkha

narakkha

Super Member

Posted 05 September 2011 - 09:30 PM

สับสนเกี่ยวกับการอนุมัติเอกสารน่ะค่ะ
คือเอกสารควบคุมโดยทั่วไป จะมี
ผู้จัดทำ, ผู้ทบทวน และผู้อนุมัติ
1. QM จัดทำโดย QMR ทบทวนและอนุมัติโดยผจก.โรงงาน
2. QP จัดทำโดย ผู้จัดการแผนก
3. WI จัดทำโดย Supervisor แผนก
คำถามคือ QP ใครเป็นคนทบทวนและอนุมัติคะ ระหว่าง QMR และ ผจก.แผนก แล้วถ้า QMR ทบทวน ขั้นตอนก็คือแผนกต้องส่งให้ QMR ทบทวนก่อนและ้ค่อยส่งกลับไปให้ ผจก.แผนกอนุมัติหรือคะ?

ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 September 2011 - 09:58 PM

1. QM น่าจะอนุมัติโดย MD นะครับ

2.การอนุมัติ QP WI ไม่จำเป็นต้องให้ QMR อนุมัติก็ได้ครับ

อย่างที่โรงงานผม ผมกำหนดให้ QP WI เขียนโดย Supervisor และทบทวนอนุมัติโดย ผู้จัดการฝ่าย

#3 narakkha

narakkha

Super Member

Posted 05 September 2011 - 10:31 PM

QUOTE(Food Safety @ Sep 5 2011, 09:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. QM น่าจะอนุมัติโดย MD นะครับ

2.การอนุมัติ QP WI ไม่จำเป็นต้องให้ QMR อนุมัติก็ได้ครับ

อย่างที่โรงงานผม ผมกำหนดให้ QP WI เขียนโดย Supervisor และทบทวนอนุมัติโดย ผู้จัดการฝ่าย

ก่อนอื่นต้องขอบคุณค่ะ
แต่..แล้ว QMR ไม่ต้องทบทวนเอกสารอะไรเลยเหรอคะ ก็แสดงว่า QP , WI แผนกจัดทำกันเอง ทบทวนอนุมัติเอง แค่ส่งมาใ้ห้ DCC ควบคุมเท่านั้นเองเหรอคะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 05 September 2011 - 10:48 PM

QUOTE(narakkha @ Sep 5 2011, 10:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ก่อนอื่นต้องขอบคุณค่ะ
แต่..แล้ว QMR ไม่ต้องทบทวนเอกสารอะไรเลยเหรอคะ ก็แสดงว่า QP , WI แผนกจัดทำกันเอง ทบทวนอนุมัติเอง แค่ส่งมาใ้ห้ DCC ควบคุมเท่านั้นเองเหรอคะ

บางฉบับก็อนุมัติโดย QMR เช่น Control of Document Control of Record Internal Audit Procedure เป็นต้น

ไอ้เจ้า Doc control นี่ก็ช่วยให้การควบคุมเอกสารในระบบทั้งองค์กรต้องปฎิบัติตามอยู่แล้วครับ

ส่วนงานเฉพาะทางนั้นให้ผู้จัดการฝ่ายต้นสังกัดเค้าพืจารณาอนุมัติดีกว่า เพราะเค้าเป็นผู้ชำนาญการเรื่องนั้นๆอ่ะครับ

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 06 September 2011 - 08:09 AM

แชร์อีกนิดหนึ่งจากพี่โอ๋ ถ้าองค์กรที่พนักงานมีความเข้าใจ System ดีพอควรและ DCC แข็งการให้แต่แหน่วยงานพิจารณาอนุมัติก็สมควรเพื่อกระจายอำนาจงาน แต่หากองค์กรยังใหม่ หรือ พนักงานโดยเฉพาะระดับ Manager ยังไม่เข้าใจ System ก็อาจทำให้การใช้เอกสาร การขึ้นเอกสารไม่สอดคล้องกับ Procedure ได้ ดังนั้นองค์กรต้องพิจารณาเรื่องนี้ให้เหมาะสม (จากประสบการณ์ที่เคยพบมา)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 06 September 2011 - 09:16 AM

มาตรฐานบอกว่า เอกสารต้องได้รับการอนุมัติ แต่ไม่ยักกะบอกว่าให้ใครอนุมัติ ฉะนั้น เรากำหนดเองครับ
บางที่ก็ให้ QMR อนุมัติทุกอย่างยกเว้น QM
ส่วน Procedure, WI, SD, Form ก็ให้แต่ละหน่วยงานเป็นผู้จัดทำ ใครทำก็ได้ แต่ขอคนที่มีความรู้หน่อย แล้วค่อยให้ Section Manager ทบทวน แล้วค่อยไปให้ QMR อนุมัติในเอการเป็นคนสุดท้าย

บางบริษัท Section Manager เก่งขั้นเทพแล้ว (เหมือนที่พี่ Food บอก) เราก็ให้เขาจัดการลงชื่อกันมาให้เรียบร้อยทุกช่อง ส่วน QMR ก้ไปรับทราบและอนุมัติในใบร้องขอขึ้นทะเบียนเอสารเอา แบบนี้ก็ได้จร้า

ขึ้นอยู่กับว่า คนของเราก่งขั้นไหน เทพ หรือ มาร smiley-signs003.gif

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users