Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำเรื่องสอบเทียบค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 Jaa

Jaa

Posted 04 November 2009 - 09:59 AM

บริษัท ผลิตน้ำมันเครื่องจักรค่ะ ตอนนี้กำลัง upgrade ISO:2008 อยู่ค่ะ ต้องการนำเครื่องมือไปสอบเทียบภายนอก
อยากทราบว่า เราจำเป็นจะต้องไปสอบเทียบเฉพาะกับบริษัทที่ได้ ISO :17025 เพียงอย่างเดียวหรือเปล่าค่ะ หรือว่าไปสอบเทียบกับบริษัท ที่ยังไม่ได้ ISO:17025 แต่ตัวมาตรฐานที่เขาสอบเทียบให้เรา ได้ไปสอบเที่ยบกับสถาบันที่น่าเชื่อถือได้ เช่น สมอ.
ได้หรือไม่ค่ะ เพราะยังไม่เข้าใจเรื่องสอบเทียบ ที่เกี่ยวกับว่าจะต้องสอบทานกลับได้ และเป็นที่ยอมรับในระดับประเทศหรือนานาชาติได้ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 November 2009 - 11:21 AM

- ลองค้นดูในกระทู้เก่าๆ เคยมีสมาชิกตอบให้ เกี่ยวกับการสอบเทียบเครื่องมือวัด
ถ้าหาไม่เจอ ก็โพสต์สอบถามได้.... นะครับ!!!

" ʵ

#3 B600

B600

Super Member

Posted 04 November 2009 - 12:17 PM

QUOTE(Jaa @ Nov 4 2009, 09:59 AM) <{POST_SNAPBACK}>
บริษัท ผลิตน้ำมันเครื่องจักรค่ะ ตอนนี้กำลัง upgrade ISO:2008 อยู่ค่ะ ต้องการนำเครื่องมือไปสอบเทียบภายนอก
อยากทราบว่า เราจำเป็นจะต้องไปสอบเทียบเฉพาะกับบริษัทที่ได้ ISO :17025 เพียงอย่างเดียวหรือเปล่าค่ะ หรือว่าไปสอบเทียบกับบริษัท ที่ยังไม่ได้ ISO:17025 แต่ตัวมาตรฐานที่เขาสอบเทียบให้เรา ได้ไปสอบเที่ยบกับสถาบันที่น่าเชื่อถือได้ เช่น สมอ.
ได้หรือไม่ค่ะ เพราะยังไม่เข้าใจเรื่องสอบเทียบ ที่เกี่ยวกับว่าจะต้องสอบทานกลับได้ และเป็นที่ยอมรับในระดับประเทศหรือนานาชาติได้ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

กรณีจะสอบเทียบกับแลปที่ยังไม่ได้ 17025
ก็อาจจะต้องให้ลูกค้าของเรา Approve ก่อนอ่ะค่ะ

#4 No กะล่อน

No กะล่อน

Posted 05 November 2009 - 04:20 PM

ตามรายละเอียดที่แนบไปให้ครับ

Attached Files

#5 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 November 2009 - 04:58 PM

ขอเก็บด้วยคนครับ
ขอบคุณมากครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users