Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบคุณภาพงานขนส่งแตกต่างกับระบบโรงงานอย่างไร

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ดาวซินโดรม

ดาวซินโดรม

Super Member

Posted 02 November 2009 - 12:48 PM

ขอปรึกษาเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ คือว่าดาได้เริ่มหางานใหม่อ่ะคะ จากงานขนส่งไปยังโรงงานอุตสาหกรรมบ้าง แต่ติดตรงที่โดนสัมภาษณ์ว่า "เราสามารถที่จะนำระบบคุณภาพที่เกี่ยวกับงานขนส่งทางรถยนต์ มาประยุกต์ใช้กับงานโรงงานได้อย่างไรบ้าง(อธิบาย) แบบว่า งง เลยค่ะ เพราะไม่เคยทำงานระบบโรงงานอุตสาหกรรมมาก่อน เลยตอบไม่ถูกเลยค่ะ ใครมีคำตอบดีๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ จะได้นำไปใช้ในการสัมภาษณ์ครั้งต่อไปค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

#2 Nart_1234

Nart_1234

Posted 02 November 2009 - 01:08 PM

เราคิดว่าระบบบริหารคุณภาพมันสามารถประยุกต์ใช้ได้กับทุกธุรกิจเป็นส่วนใหญ่นะ คิดว่าเราต้องไปดูข้อกำหนด อันไหนมันตีความอย่างไร เบื้องหลังของระบบคุณภาพธุรกิจการขนส่ง อาจจะประยุกต์ใช้ เน้นมากๆในบางข้อกำหนด จากนั้นก็ประยุกต์เอาอะครับว่า อะไรคืออะไร ผมตอบอาจจะงง เพื่อนๆช่วยตอบหน่อยครับ

#3 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 02 November 2009 - 01:55 PM

กระบวนการหลักๆ หรือ Product Realization Process มันจะโยกย้ายจากกระบวนการขนส่ง ไปเป็นกระบวนการผลิตนั่นเองครับ

การควบคุมกระบวนการต่างๆ ตามข้อกำหนด 7.5.1 จะเปลี่ยนไป จะควบคุมต่างกัน คงพอนึกภาพออกนะครับ ขนส่งอาจจะไม่มีการแปรวัตถุดิบผ่านกระบวนการจนเป็นผลิตภัณฑ์ แต่ผลิตภัณฑ์ของกระบวนการขนส่ง คือบริการที่ขนสินค้าของลูกค้าไปถึงจุดหมมายปลายทางได้ตรงเวลา โดยที่สินค้าไม่เสียหาย เป็นงานบริการนะครับ

ถ้ามีความเข้าใจเรื่องข้อกำหนดต่างๆ พอสมควร จะเห็นว่ามันประยุกต์ใช้ต่างกันบ้างครับ เช่น 8.2.4 ถ้าเป็นโรงงาน จะหมายถึงการตรวจสอบคุณภาพผลิตภัณฑ์ แต่งานบริการนั้น ผลิตภัณฑ์มันจับต้องไม่ได้ หรือได้ก็เป็นผลิตภัณฑ์ของลูกค้า การตรวจสอบคุณภาพ ก็อาจจะหมายรวมถึงการตรวจสอบด้านบริการ เช่นธุรกิจขนส่งจะมี Inspector ไปสุ่มตรวจการขนส่ง ประมาณนั้นแหละครับ ว่าขับรถเป็นยังไง คลุมผ้าใบถูกต้องมั๊ย ออกนอกเส้นทางมั๊ย ผลิตภัณฑ์ของลูกค้าเสียหายมั๊ย เป็นต้น

ข้อกำหนดอื่นๆ ก็เหมือนกันครับ มีแตกต่างกันบ้าง คีย์เวิร์ดที่สำคัญที่แตกต่างกัน คือคำว่า "ผลิตภัณฑ์" ครับ งานบริการทั่วไป ผลิตภัณฑ์อาจจับต้องไม่ได้ แต่ยังไง ISO9001 ก็ยังมีเรื่องของผลิตภัณฑ์อยู่ครับ

แต่กระบวนการผลิต ผลิตภัณฑ์จับต้องได้ชัดเจน การตีความข้อกำหนดง่ายกว่าเยอะครับ

#4 SCi

SCi

Premium Member

• Power Members

Posted 03 November 2009 - 08:43 AM

ขอร่วมแจมด้วยคนคะ คุณดาวสลับการทางทรายเลย ของทรายจากลักษณะงานโรงงานมาสู่ธุระกิจขนส่ง ยังงงเหมือนกัน แต่คงต้องอาศัยการศึกษาลักษณะของธุระกิจ แล้วก็การเอาข้อกำหนดเข้าไปจับอย่างที่คุณ Webmaster บอกแหล่ะคะ เป็นธรรมดาอะไรที่เราไม่คุ้นเคยมันก็ยากตนต้น เพราะถ้าถามทรายว่างานโรงงานกับไอเอสโอมีไรตรงไหน ทรายก็คงตอบได้ดีกว่างานขนส่งเหมือนกัน แต่ไม่ได้หมายถึงคล่องมากนะคะ แค่ว่าเราชินแล้วก็เคยเรียนรู้ อย่างงานโรงงานนี่เรื่องของการผลิตจะเป็นหลัก ให้ดูที่

Input-->Process-->Output

เริ่มตั้งแต่ Input ของกระบวนการผลิต มีอะไรเป็นตัวแปรควบคุม คิดง่ายๆ อาจจะใช้ 4M(Man=JD/ JS/ Manpower plan/ Training, Machine=Preventive Maintenance/Facility Control/IT system, Meterial=Purchasing/Incoming inspection/Material warehouse/ Method=คู่มือการทำงาน/ระเบียบปฏิบัติ/Control plan/product spect)

ประมาณนี้ไล่ไปเรื่อยๆจนกระทั่งจบกระบวนการคะ ไม่รู้จะแนะนำผิดป่าว ถ้ามีไรเสริมหรือแก้ไข รบกวนท่านผู้รู้แก้ให้ด้วยนะเจ้าคะ กลัวจะเป็นสอนจระเข้ว่ายน้ำซะป่าวนี่ ฮิฮิฮิ

#5 ดาวซินโดรม

ดาวซินโดรม

Super Member

Posted 04 November 2009 - 03:26 PM

ขอบพระคุณ เพื่อน พี่ๆๆ ทุกท่านมากค่ะ ดาวยังอ่อนประสบการณ์อยู่มาก ไม่เป็นการสอนจระเข้หรอกค่ะ คำแนะนำของแต่ละท่านดีมากค่ะ หากนำมาร้อยเรียงเป็นคำตอบก็สามารถทำให้ผู้สัมภาษณ์เข้าใจได้ง่ายขึ้น แต่จะตรงใจเขานั้นคงอีกเรื่องนึง thankyou.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users