Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การสอบเทียบ&ทวนสอบเครื่องมือวัด Help me Plzzzzzzz

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 louistape

louistape

Posted 06 November 2009 - 01:52 PM

สวัสดีค่ะ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกทุกท่าน
มีเรื่องรบกวนและสอบถามมากมายค่ะ เนื่องจากว่าเพิ่งมาทำงานได้ไม่นาน และมีความรู้เรื่องสอบเทียบและทวนสอบแค่ทฤษฏีแบบผิวเผิน ทำให้ตอนนี้งงงวยกับหนทางที่จะจัดการเรื่อง การควบคุมเครื่องมือวัด ใครมีความรู้ก็ช่วยหน่อยน่ะค่ะ

1.กรณีที่สอบเทียบเองภายในองค์กรเนี่ย จำเป็นมั้ยค่ะที่ต้องทำ WI ขึ้นมาอ่ะค่ะ (ที่สอบเทียบเองแล้วก้อมีเทอร์โมมิเตอร์(liquid-in-glass) เครื่องวัดความหนืด(Rotational viscometer) เครื่องวัดความหนา(Thickness gauge) เครื่องวัดความเหนียว(Tack ball)
2.Water Bath ที่ใช้การทดลองพัฒนาผลิตภัณฑ์ จำเป็นจะต้องใส่ในทะเบียนเครื่องมือวัดและจับมันสอบเทียบไหมค่ะ
3.Oven ตู้อบได้เคยสอบเทียบแล้ว และเมื่อวันก่อน CB มาตรวจบอกว่าให้ทำการทวนสอบทุกวันด้วยเทอร์โม เพื่อจะเลื่อนระยะเวลาการสอบเทียบ เปนการเซฟค่าใช้จ่าย จึงอยากทราบว่าถ้าเกิดเราเอาเทอร์โมกระเปาะแก้วธรรมดาไปใส่ในตู้อบธรรมดานี่จะได้หรื
อค่ะ เหมือนอุณหภูมิมันไม่ขึ้นสักที ตอนที่เคยลองอ่ะค่ะ มีวิธีไหนที่ทวนสอบตู้อบได้บ้างค่ะ
4.เครื่อง Elmendrof tear testerของ thwing-Albert แบบ analog (เครื่องวัดการต้านแรงเฉือน) มีวิธีการสอบเทียบอย่างไรบ้างค่ะ เคยสอบถามบริษัทที่มีขายเครื่องประเภทนี้แต่คนละยี่ห้อน่ะค่ะ เค้าบอกว่าจะต้องมีลูกตุ้มเฉพาะแต่ละยี่ห้อมาสอบเทียบ แต่เคยถามบริษัทที่รับสอบเทียบเค้าบอกว่ามันเปน testerไม่จำเปนต้องสอบเทียบ มันยังไงแน่ค่ะ(เครื่องมือนี้เปนของเก่าแก่อ่ะค่ะ สืบไม่ได้เลยว่ามาจากไหน อย่างไร)
5.การสอบเทียบเวอร์เนียที่เปน analog ธรรมดานี่ใช้เกจบล๊อกได้เลยใช่ไหมค่ะ แล้วอยากทราบว่า gauge block holder นี่ใช้สอบเทียบเวอร์เนียเมหือนกันรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านค่ะ

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 November 2009 - 02:37 PM

ขอตอบข้อ 1,2 และข้อ 3. นะครับ!

1. จำเป็นต้องมี WI สำหรับการสอบเทียบ เพื่อให้พนักงานปฏิบัติเป็นแนวทางเดียวกัน ครับ!

2. ปกติแล้ว Water Bath เป็นเพียงอุปกรณ์ ที่ช่วยให้ความร้อนอย่างช้าๆๆ (เร่งปฏิกิริยาทางเคมี) แล้วช่วงอุณหภูมิที่ใช้ในการควบคุม
ค่อนข้างจะกว้าง เช่น 5-10 oC ดังนั้นใช้ Thermometer ที่เป็นแอลกอฮอล์ ก็เพียงพอไม่ต้องขึ้นทะเบียน
เป็นเครื่องมือวัด แต่เราควรมี Thermometer ที่เป็น ASTM (สอบเทียบแล้ว) ทวนสอบ Thermometer
เป็นระยะๆๆ .... ครับ!

3. ใช้ Thermometer ASTM (ข้อ 2) ในการทวนสอบตู้อบ ซึ่งปกติที่ใช้งานก็คงจะประมาณ 105-110 oC ครับ!
ใส่ในตู้อบใช้เวลาประมาณ 3-4 ชั่งโมง จึงค่อยเปิดตู้อบ อ่านอุณหภูมิที่ Thermometer ASTM กับที่ ตู้อบ
ว่ามีอุณหภูมิ ERROR ยอมรับได้หรือไม่?? ครับ! (ต้องรีบอ่าน นะครับ!!!) .... สำหรับการทวนสอบ/เฝ้าติดตาม แรกๆ อาจจะทำประจำทุกสัปดาห์ แล้วค่อยๆๆ เพิ่มระยะเวลา
ในการเฝ้าติตตาม ครับ!

" ʵ

#3 louistape

louistape

Posted 06 November 2009 - 02:42 PM

ขอบคุณมากมายค่ะคุณทิ แล้วเทอร์โมที่สอบเทียบแบบจิงจังนี่จำเปนต้องเปนดิจิตอลป่ะค่ะ หรือanalogก้อได้แค่สอบเทียบตาม ASTM ก้อพอ
อีกอย่างค่ะ เอาเทอร์โมวางตามแนวนอนกะแนวตั้งในตู้อบที่ค่าที่ได้จะต่างกันไหมค่ะ

#4 ทิ.

ทิ.

Posted 06 November 2009 - 02:56 PM

- Thermometer ที่ใช้เป็นเครื่องมือวัดในห้องปฏิบัติการเคมี ทั่วๆๆไป เป็นแบบ Glass Thermometer
ซึ่งเป็น Model ASTM โดยจะแบ่งเป็น รุ่นต่างๆๆ แล้วมีบอกรายละเอียดของ Thermometer ว่า
- ค่า ERROR เท่าไร?
- ความยาวเท่าไร?
- อื่นๆๆ
โดยหารายละเอียดของ Thermometer ได้จาก ASTM E-1 (Standard Specification for ASTM Thermometer)
พอเลือก รุ่นได้แล้ว ก็บอกคนขายว่าต้องการ Thermometer ASTM XXX ครับ ... ราคาก็ประมาณ 1,200 - 1,800 บาท/อัน
(เป็นแบบ Yellow Black จะอ่านค่าตัวเลข ได้ชัดเจนกว่า ครับ!)

- วาง Thermometer ใช้แนวนอน/แนวตั้ง ก็ได้ โดยระวังอย่าให้ ตัวกระเปราะสัมผัสกับพื้นของตู้อบ .....ครับ!

" ʵ

#5 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 07 November 2009 - 07:51 AM

QUOTE(louistape @ Nov 6 2009, 01:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกทุกท่าน
มีเรื่องรบกวนและสอบถามมากมายค่ะ เนื่องจากว่าเพิ่งมาทำงานได้ไม่นาน และมีความรู้เรื่องสอบเทียบและทวนสอบแค่ทฤษฏีแบบผิวเผิน ทำให้ตอนนี้งงงวยกับหนทางที่จะจัดการเรื่อง การควบคุมเครื่องมือวัด ใครมีความรู้ก็ช่วยหน่อยน่ะค่ะ

1.กรณีที่สอบเทียบเองภายในองค์กรเนี่ย จำเป็นมั้ยค่ะที่ต้องทำ WI ขึ้นมาอ่ะค่ะ (ที่สอบเทียบเองแล้วก้อมีเทอร์โมมิเตอร์(liquid-in-glass) เครื่องวัดความหนืด(Rotational viscometer) เครื่องวัดความหนา(Thickness gauge) เครื่องวัดความเหนียว(Tack ball)
2.Water Bath ที่ใช้การทดลองพัฒนาผลิตภัณฑ์ จำเป็นจะต้องใส่ในทะเบียนเครื่องมือวัดและจับมันสอบเทียบไหมค่ะ
3.Oven ตู้อบได้เคยสอบเทียบแล้ว และเมื่อวันก่อน CB มาตรวจบอกว่าให้ทำการทวนสอบทุกวันด้วยเทอร์โม เพื่อจะเลื่อนระยะเวลาการสอบเทียบ เปนการเซฟค่าใช้จ่าย จึงอยากทราบว่าถ้าเกิดเราเอาเทอร์โมกระเปาะแก้วธรรมดาไปใส่ในตู้อบธรรมดานี่จะได้หรื
อค่ะ เหมือนอุณหภูมิมันไม่ขึ้นสักที ตอนที่เคยลองอ่ะค่ะ มีวิธีไหนที่ทวนสอบตู้อบได้บ้างค่ะ
4.เครื่อง Elmendrof tear testerของ thwing-Albert แบบ analog (เครื่องวัดการต้านแรงเฉือน) มีวิธีการสอบเทียบอย่างไรบ้างค่ะ เคยสอบถามบริษัทที่มีขายเครื่องประเภทนี้แต่คนละยี่ห้อน่ะค่ะ เค้าบอกว่าจะต้องมีลูกตุ้มเฉพาะแต่ละยี่ห้อมาสอบเทียบ แต่เคยถามบริษัทที่รับสอบเทียบเค้าบอกว่ามันเปน testerไม่จำเปนต้องสอบเทียบ มันยังไงแน่ค่ะ(เครื่องมือนี้เปนของเก่าแก่อ่ะค่ะ สืบไม่ได้เลยว่ามาจากไหน อย่างไร)
5.การสอบเทียบเวอร์เนียที่เปน analog ธรรมดานี่ใช้เกจบล๊อกได้เลยใช่ไหมค่ะ แล้วอยากทราบว่า gauge block holder นี่ใช้สอบเทียบเวอร์เนียเมหือนกันรึเปล่าค่ะ

ขอบคุณผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านค่ะ

ในข้อ 5. Gauge block holder เป็นแบบใหนครับ

#6 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 07 November 2009 - 08:47 AM

รบกวนนิดนะค่ะ ผลิตอะไรเอ่ย ดูแล้วน่าจะคล้าย ๆ กัน เผื่อแนะนำได้ค่ะ

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 07 November 2009 - 02:59 PM

พูดคุย สอบถาม กันได้ละเอียดขนาดนี้ ไม่ใช่มือสมัครเล่นแล้วมั้งครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 louistape

louistape

Posted 09 November 2009 - 08:44 AM

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้น่ะค่ะ

ปล1.งั้นก้อใช้ gauge block holderแทน gauge block ธรรมดาก็ดีกว่าสิค่ะ เพราะได้ช่วงด้วย อย่างนั้นรึป่าวค่ะ

ปล2. เทอร์โมที่ว่านี่มีร้านแนะนำมั้ยค่ะ เพราปกติซื้อแบบธรรมด้า ธรรมดาจิงๆ เลยไม่รู้ว่าจะต้องซื้อจากไหนได้บ้างอ่ะค่ะ

ปล3. ที่บริษัททำเทปกาว(สก๊อตเทป)ขายอ่ะค่ะ

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 09 November 2009 - 09:15 AM

- หาใน Google ป้อนคำว่า "Thermometer ASTM" ... ครับ!
โดยบอกทางผู้ขาย ก็ได้ว่า ต้องการ Thermometer ASTM ที่ใช้วัดอุณหภูมิช่วง XXX oC
แล้วขอ Spec.ของThermometer รุ่นดังกล่าว

- ตัวอย่าง Thermometer ASTM ตาม Link ด้านล่าง ครับ!!!

http://www.kesslerusa.com/astmthrm.htm

" ʵ

#10 louistape

louistape

Posted 09 November 2009 - 09:23 AM

จังหวะนี้ได้แล้วล่ะค่ะคุณทิ ขอบคุนมากน่ะค่ะ

ไว้มีปัญหาอ่ะไรจะขอความช่วยเหลือใหม่น่ะค่ะ 55555

#11 ทิ.

ทิ.

Posted 09 November 2009 - 09:31 AM

- ยินดี ตอบคำถามให้ ครับ! rolleyes.gif
แต่คราวหน้าต้องมีของมาฝากแล้ว ... ครับ!!! rolleyes.gif

" ʵ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users