Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอแนวทางในการแก้ CAR ด้วยค่า

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Jaa

Jaa

Posted 10 November 2009 - 04:45 PM

ได้ CAR. เกี่ยวกับเรื่องการตรวจสอบวัตถุดิบ เนื่องจากอยู่แผนกตรวจสอบวัตถุดิบ วิธีการตรวจวัตถุดิบ ก็จะใช้ระบบนำของเดิมมาเปรียบเทียบกับของใหม่ เช่นเรื่อง กลิ่น สี ความเหลว ความหนืด โดยดูด้วยตาเปล่า งานนี้ตรวจพลาดค่ะ เนื่องจากของเดิมไม่มีให้เปรียบเทีบบ และจำไม่ได้เพราะตัวนี้นานๆ ใช้ที แผนกผลิตนำไปใช้ สินค้าเกิดมีปัญหา ทำอย่างไรดีค่ะ ช่วยบอกแนวทางแก้หน่อย ไม่รู้ว่าจะโดนไล่ออกหรือเปล่า เศร้าใจจริงๆ ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยส่งมาให้ด้วยนะค่ะ ด่วนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 November 2009 - 10:51 PM

QUOTE(Jaa @ Nov 10 2009, 04:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้ CAR. เกี่ยวกับเรื่องการตรวจสอบวัตถุดิบ เนื่องจากอยู่แผนกตรวจสอบวัตถุดิบ วิธีการตรวจวัตถุดิบ ก็จะใช้ระบบนำของเดิมมาเปรียบเทียบกับของใหม่ เช่นเรื่อง กลิ่น สี ความเหลว ความหนืด โดยดูด้วยตาเปล่า งานนี้ตรวจพลาดค่ะ เนื่องจากของเดิมไม่มีให้เปรียบเทีบบ และจำไม่ได้เพราะตัวนี้นานๆ ใช้ที แผนกผลิตนำไปใช้ สินค้าเกิดมีปัญหา ทำอย่างไรดีค่ะ ช่วยบอกแนวทางแก้หน่อย ไม่รู้ว่าจะโดนไล่ออกหรือเปล่า เศร้าใจจริงๆ ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยส่งมาให้ด้วยนะค่ะ ด่วนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อย่าซีเรียสมากครับ คนทำงานย่อมมีผิดพลาด มาคำถามของคุณดีกว่า แสดงว่าคุณไม่มีตัวอย่างไม่ approve ถึงมีผมว่าระยะเวลามันก็อาจทำให้เปลี่ยนไป วิธีแก้ไขต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนครับว่าทำไม พอดีผมไม่รู้ว่าวัตถุดิบคุณคืออะไร แต่เท่าที่อ่านผมว่ามีบางส่วนมี่คุณตรวจสอบได้ทางเทคนิคเช่น ความหนืด วัดความถ่วงจำเพาะ ส่วนเรื่องสี และกลิ่นเวลาผ่านไปมันจะเปลี่ยนแปลง อันนี้คงต้องดูที่ขัอกำหนด spec ตอนสั่งซื้อว่ากำหนดสีอย่างไร กลิ่นแบบไหน ถ้่ผิดไปจากเดิมแสดงว่า supplier ส่งของผิด สามารถเคลมได้ ให้ลองแจ้งปัญหาที่พบที่แตกต่างไปจากเดิมให้ supplier รับทราบปัญหาและช่วยเปลี่ยนสินค้าให้ อีกอย่างนะครับอย่าเครียดมากมองในแง่ดีการซื้อของถ้าถูกตั้งแต่แรก QC ไม่ต้องมีก็ได้ครับ เพราะฉะนั้นรู้ข้อบกพร่องของตัวเราก็นำไปพัฒนาปรับปรุงครับ เป็นกำลังใจให้ smiley-signs003.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Jaa

Jaa

Posted 11 November 2009 - 08:04 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะพยายามสูต่อไปค่ะ

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 November 2009 - 08:34 AM

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ

สิ่งที่สำคัญของหน่วยงานการตรวจ Incoming มีจำเป็นมีทุกครั้งในการตรวจ Incoming ดังนี้ (เพื่อเป็นการ Save การทำงานของเรา)

1. ต้องมี Spec. สำหรับการตรวจรับ Incoming ที่ลูกค้า หรือ ผู้มีอำนาจที่เกี่ยวข้องเซ็น Approved

2. ต้องมี Standard สำหรับการตรวจรับ Incoming ที่ลูกค้า หรือ ผู้มีอำนาจที่เกี่ยวข้องเซ็น Approved
และต้องกำหนดอายุการเก็บ Standard ด้วย และเก็บตามสภาวะที่ Spec. กำหนด

3. ต้องเก็บ Retaintion Sample ของ Incoming ของ Lot นั้นๆที่เราตรวจ เป็น Referance
และต้องกำหนดอายุการเก็บ Retaintion Sample ด้วย และเก็บตามสภาวะที่ Spec. กำหนด

4. ถ้าจำเป็นต้องปล่อย Incoming ที่ไม่มี Spec. หรือ Standard ต้องให้ลูกค้า หรือผู้มีอำนาจเซ็น Deviate Approved เฉพาะ Lot นั้นๆ แล้วเก็บหลักฐานนั้นไว้ (ส่วนใหญ่กรณีนี้จะเกิดกับงาน New product)

5. ถ้าจำเป็นต้องปล่อย Incoming ที่ผลการวิเคราะห์ไม่ได้ตาม Spec. หรือ Standard ต้องให้ลูกค้า หรือผู้มีอำนาจเซ็น Deviate Approved เฉพาะ Lot นั้นๆ แล้วเก็บหลักฐานนั้นไว้

6. ถ้า Incoming เกิดปัญหาต้องรีบแจ้งให้ Supplier ทราบ แล้วให้รีบทำการ Investigate & Corrective action มาให้คุณ

ถ้าทำได้ตามนี้ทุกครั้งที่มี Incoming ส่งเข้ามาที่บริษัท ผมรับรองว่าทุกครั้งที่เกิดปัญหาเกี่ยวกับ Incoming ขอ้มูลของสิ่งเหล่านี้ทั้งหมดจะช่วยคุณได้ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users