Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การรับวัตถุดิบ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 November 2009 - 02:03 PM

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ
คือที่โรงงานตั้งมาตรฐานการตรวจรับวัตถุดิบไว้ดังนี้
1. ไม่พบมอด แม้แต่ตัวเดียว
2. Yeast & Mold < 100
แต่ก่อนไม่มีปัญหาค่ะ แต่ว่าเดี่ยวนี้เราเจอ Yeast & Mold > 100 , ,มอดก็เจอ แล้วพอเปลี่ยนผู้ขายก็ยังเป็นปํญหาเดิมๆ อยู่ค่ะ หรือถ้าจะเปลี่ยนSpec ใหม่ก็ไม่ไหวค่ะ เพราะลูกค้ากำหนดมาตราฐานผลิตภัณฑ์ให้ดังนี้Yeast & Mold < 100
หนูจะแก้ปัญหานี้อย่างไรดีค่ะ
ช่วยหน่อยค่ะ

#2 กฤษฎากร

กฤษฎากร

Super Member

Posted 19 November 2009 - 04:12 PM

ผมอยากจะช่วยตอบนะ แต่ให้ข้อมูลมายังไม่เพียงพอน่ะครับ สิ่งที่อยากทราบเพิ่มเติม คือ
1. Raw mat เจ้าปัญหานี้คืออะไร ข้าวสาร หรือ ถั่ว หรืออะไรครับ
2. หลังจากรับraw mat นี้เข้ามา ต้องเอามาผ่านกระบวนการผลิตต่างๆต่ออีกหรือไม่ เช่น ร่อน คัดแยก คั่ว บด ผสม ฆ่าเชื้อ และบรรจุ เป็นต้น หรือ อย่างไร
3. ในขั้นตอนการตรวจรับมีการสุ่มตรวจเชื้อy/m ทุกล๊อตที่เข้ามาเองโดยห้องปฏิบัติการของตัวเองที่ได้มาตรฐานหรือเปล่า หรือว่าตรวจสอบเชื้ออย่างไร

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 November 2009 - 04:15 PM

ถูกต้องครับเปลี่ยน spec การยอมรับไม่ได้ มองในแง่วัตถุดิบคงต้องไปควบคุม supplier นะครับแล้วบอกให้เขา control วัตถุิดิบให้ได้ตามที่เราต้องการ แต่ถ้าเขาไม่สามาถควบคุมได้มี 2 แนวทางครับ
1. หา supplier ใหม่ที่สามารถทำได้ตามที่ spec เราต้องการ
2. เพิ่มกระบวนการของบริษัทเืพื่อทำอย่างไรให้เป็นไปตามข้อกำหนดของลูกค้า ในข้อของมอดผมว่าพอทำได้แต่ในแง่ของYeast & Mold < 100 ค่อนข้างยากพอควร วิธีเป็นวิธีสุดท้ายที่คุณจะทำได้หากหา supplier ไม่ได้ตาม spec ที่กำหนด แต่ผมว่ามีนะแต่ราคาอาจแพงขึ้นไปอีก ต้องอยู่ที่องค์กรแล้วครับจะรับได้เปล่า 4237.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 aumi

aumi

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 November 2009 - 04:44 PM

1.วัตถุดิบคือ แป้งสาลี ค่ะ
2.ผ่านกระบวนการ ร่อน 100 % ผสม แล้วก็ ร่อนอีก ครั้ง ก่อนบรรจุ
3. สุ่มตรวจ y/m ทุก lot โดยห้อง Lab ของตนเอง ถ้าพบเกินมาตรฐานก็จะส่งตรวจ Lab นอกที่ได้รับการรับรองค่ะ
ขอบคุณทุกความช่วยเหลือค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users