Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

aspect องค์กรด้านวิศวกรรมมีอะไรบ้าง

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ISOKID

ISOKID

Posted 24 November 2009 - 03:16 PM

กำลังศึกษาการประเมินAspectขององค์กรด้านวิศวกรรม เช่น คอนซัล คณะวิศวกรรมศาสตร์มหาวิทยาลัยต่างๆ

ใครมีความรู้รบกวนช่วยด้วยนะค่ะ worthy.gif sad.png

แล้วถ้าจะประเมินต้องทำยังไงบ้าง มือใหม่อ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 25 November 2009 - 06:31 PM

ช่วยเพิ่มเติมรายละเอียด
กิจกรรมหรือกระบวนการของบริษัทคุณให้หน่อยครับ
จะได้คุยถูก "องค์กรด้านวิศวกรรม เช่น คอนซัล คณะวิศวกรรมศาสตร์มหาวิทยาลัยต่างๆ"

#3 ISOKID

ISOKID

Posted 25 November 2009 - 10:31 PM

QUOTE(Old man @ Nov 25 2009, 06:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยเพิ่มเติมรายละเอียด
กิจกรรมหรือกระบวนการของบริษัทคุณให้หน่อยครับ
จะได้คุยถูก "องค์กรด้านวิศวกรรม เช่น คอนซัล คณะวิศวกรรมศาสตร์มหาวิทยาลัยต่างๆ"

คืออย่างนี้ค่ะ อย่างในมหาวิทยาลัย คณะวิศวกรรมศาสตร์ กิจกรรมส่วนใหญ่จะเป็นการเรียนการสอน
มีทั้งแบบ lecther และห้องปฏิบัติการ
ส่วนกิจกรรมของบริษัท consult เนี่ยไม่แน่ใจค่ะ เพราะยังไม่เคยเห็นโครงสร้างงาน
ขอบคุณมากนะค่ะ คุณ 'Old man' rolleyes.gif

#4 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 26 November 2009 - 09:32 AM

" คืออย่างนี้ค่ะ อย่างในมหาวิทยาลัย คณะวิศวกรรมศาสตร์ กิจกรรมส่วนใหญ่จะเป็นการเรียนการสอน
มีทั้งแบบ lecther และห้องปฏิบัติการ "

หาก เป็นโรงเรียน มหาวิทยาลัย
กิจกรรมคือ การเรียนการสอน ประเด็นปัญหาสิ่งแวดล้อมน่าจะไม่พ้น
1. การจัดการการใช้พลังงาน

2. การจัดการน้ำใช้และน้ำเสีย
3. การจัดการขยะมูลฝอยและสิ่งปฎิกูล

4. การจัดการด้านอนามัยและความปลอดภัย
(เช่น จัดสภาพแวดล้อมของสถานที่ ที่พัก ห้องเรียนตามหลักอาชีวอนามัยและความปลอดภัย การดูแลทำความสะอาดสถานที่อย่างสม่ำเสมอ ห้องอาหาร หากมีต้องมีวิธีปฎิบัติตามมาตรฐานสุขาภิบาลอาหาร มีระบบการป้องกันอัคคีและการจัการเหตุฉุกเฉิน จัดเก็บสารเคมีและจัดการขยะอันตรายอย่างถูกวิธี เป็นต้น)

อื่นๆ สำหรับองค์กรที่มีกิจกรรมการเรียนการสอนคือ ต้องมีแผนงาน กิจกรรม โครงงาน หลักสูตรในการทำอย่างไรให้นักเรียน นักศึกษา รักษ์สิ่งแวดล้อม

สำหรับงานวิศวกรรม
คำว่างานวิศวกรรม มีขอบข่ายงานกว้างมากๆ
ทำให้การระบุ ประเด็นปัญหาที่สืบเนื่องจากprocess ขององค์กระประเภทวิศวกรรม มีความหลากหลาย
ขอไม่ตอบนะ

ผมแนบ แนวทางปฏิบัติของกรมควบคุมมลพิษ เกียวกับกิจกรรมโรงเรียนมาให้
ที่เหลือ เข้า web นี้ ครับ
ภาครัฐ มีสิ่งดีๆ ครับ

http://www.pcd.go.th...practice01.html
น่าจะทำให้เห็น แนวทางในการกำหนด aspect สำหรับองค์กรที่ไม่ใช่โรงงานครับ

Attached Files

#5 ISOKID

ISOKID

Posted 26 November 2009 - 10:30 PM

ขอบคุณมากๆ
ขอบคุณจริงๆค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users