Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามผู้รู้เรื่อง OJT ครับ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 dew

dew

Premium Member

• Power Members

Posted 26 November 2009 - 09:11 AM

การทำ OJT พนักงานที่หน้างาน จำเป็นจะต้องเขียนใบขอฝึกอบรมมั้ยครับ ในเมื่อชื่อก็บอกอยู่ว่า
On the job training บางทีผู้จัดการโรงงานอาจจะเห็นว่าจุดนี้ คนนี้ ประเด็นนี้ น่าจะเข้าไปสอนเลย แล้วกรอกใน
ใบ OJT ก็พอแล้ว ไม่ต้อวเขียนใบขอฝึกอบรมให้ยุ่งยาก

มีความเห็นกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ แล้วขั้นตอนนี้ควรจะเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ

ดิว
บ. ซีเอ็นซี เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด

#2 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Super Power Members
  • Interests:-

Posted 26 November 2009 - 09:33 AM

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนนะคะว่า การเขียนใบขอฝึกอบรมนั้นทำกันเพราะอะไร ทำแล้วได้อะไร
หากทำแล้วดี อยากทำก็ได้ค่ะ แต่สิ้นเปลืองมากไปหน่อย ปัญหาเรื่องการจัดเก็บก็จะตามมาด้วย

การเขียนใบขอฝึกอบรมนั้นส่วนใหญ่จะเป็นการขอฝึกอบรมภายนอกที่ต้องมีค่าใช้จ่าย ซึ่งต้องมีผู้อนุมัติ

ขออนุญาติ แชร์นะคะ
สำหรับ OJT คือสิ่งที่พนักงานท่านนั้นจำเป็นต้องรู้ ไม่จำเป็นต้องเขียนใบขอก็ได้ค่ะ
แต่ต้องมีกำหนด Training need ของพนักงานตำแหน่งนั้นๆ ไว้ที่ใดสักแห่ง เช่น JD หรือ Procedure เป็นต้น
ที่สำคัญคือบันทึกการฝึกอบรมต้องมีให้ครบตามที่ Training need ระบุไว้ด้วยค่ะ แต่มีมากกว่าไม่เป็นไร

รอความคิดเห็นของสมาชิกท่านอื่นต่อไปค่ะ

#3 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 26 November 2009 - 09:38 AM

ไม่ครับ
การทำ OJT เป็นการสอนภาคบังคับ
พนักงานไม่ต้องร้องขอหรอก

แต่อาจมีบ้าง สำหรับบางองค์กรที่มีการ
OJT ข้ามฝ่าย เช่นพนักงานผลิต ต้องเรียนรู้ บางอย่างจากส่วนงาน QC

บริษัท คุณ เป็น งาน M/C ยิ่งไม่ต้องมี
อื่นๆ ลองดูที่นี้ครับ
http://www.isothaila...ob_training.htm

#4 นับหนึ่ง

นับหนึ่ง

Premium Member

Posted 28 November 2009 - 09:05 AM

QUOTE(Old man @ Nov 26 2009, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ครับ
การทำ OJT เป็นการสอนภาคบังคับ
พนักงานไม่ต้องร้องขอหรอก

แต่อาจมีบ้าง สำหรับบางองค์กรที่มีการ
OJT ข้ามฝ่าย เช่นพนักงานผลิต ต้องเรียนรู้ บางอย่างจากส่วนงาน QC

บริษัท คุณ เป็น งาน M/C ยิ่งไม่ต้องมี
อื่นๆ ลองดูที่นี้ครับ
http://www.isothaila...ob_training.htm

ในบางองค์กรพนักงานฝ่ายผลิตนอกเหนือจากหน้าที่หรือตำแหน่งที่ทำอยู่ ถ้ามีการไปช่วยงานแผนกอื่นหรือ Process อื่น
ต้องทำการ OJT เสียก่อน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users