Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ข้อ 6.3 โครงสร้างพื้นฐาน ต้องเขียนเอกสารอะไรสนับสนุนบ้างค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 หมูน้อยจ้า

หมูน้อยจ้า

Premium Member

• Power Members

Posted 27 November 2009 - 04:38 PM

เรียน ท่านผู้รู้ smiley-signs028.gif

ทางบริษัทฯ จะขอการรับรอง 9001:2008 ในข้อ 6.3 โครงสร้างพื้นฐาน ต้องจัดทำเอกสาร "กิจกรรมควบคุมดูแลโครงสร้างพื้นฐานในองค์กรครอบคลุมระบบสารสนเทศ" จากประโยคนี้เราต้องทำเอกสารอะไรสนับสนุนหรือเปล่า ท่านใดพอมีตัวอย่างเอกสารบ้างไหมค่ะ

รบกวนหน่อยค่ะ

หมูน้อย
smiley-signs001.gif smiley-signs001.gif
sawitre_jan@hotmail.com

#2 นับหนึ่ง

นับหนึ่ง

Posted 27 November 2009 - 04:46 PM

ท่านผู้รู้มาช่วยพี่เขาตอบหน่อยค่ะ......... anigif10.gif

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 November 2009 - 07:20 AM

ทั่วไปแล้ว องค์กรมักจะมี Procedure เรื่องการซ่อมบำรุงทั้งเครื่องจักร และ facility ต่างๆ เอาไว้รองรับข้อกำหนดนี้อยู่แล้วครับ

แต่สำหรับเวอร์ชั่นใหม่ ถ้าต้องการจะกำหนดให้ชัดเจนยิ่งขึ้น ก็จัดทำเอกสารกำหนดวิธีการทำงานเกี่ยวกับ I.T. เอาไว้ เช่น การ backup ข้อมูลที่สำคัญต่างๆ, การใช้ antivirus card, การใช้ อินเทอร์เน็ต, การดูแลรักษา Server (ถ้ามี) เป็นต้นนะครับ

สำหรับเอกสารสนับสนุน ผมว่ามีอยู่ในเว็บนี้แหละครับ เพื่อนๆ เขาฝากไว้เยอะแล้ว ลองหาดูนะครับ
ลายเซ็น

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 28 November 2009 - 09:03 AM

ในข้อกำหนดไม่ได้บอกว่าต้องทำเอกสาร แต่ส่วนใหญ่องค์กรจะจัดทำขึ้นเองเพื่อให้สามารถปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง และมีหลักฐานให้ทาง auditor ตรวจ โดยเฉพาะใน 6.3 จะเน้นเรื่อง สารสนเทศมาก เพราะปัจจุบันระบบนี้มีส่วนช่วยสนับสนุน เก็บข้อมูล วิเคราะห์ และลดการใช้ hard copy มากขึ้น จึงอยากให้มีการดูแล backup scan virus เพื่อป้องกันกา่รสูญหายและการสูญเสียข้อมูลขององค์กรเอง รายละเอียดตามจานดุกบอกข้างในเวปมีเยอะครับลองหาอ่านดู
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 หมูน้อยจ้า

หมูน้อยจ้า

Posted 30 November 2009 - 11:20 AM

ขอบคุณมากนะค่ะ

หมูน้อย

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users